# วิเคราะห์รถ EV ทุกยี่ห้อในไทย 2026: 34 แบรนด์ สายการผลิต ความปลอดภัย ช่วงล่าง แบตเตอรี่

> วิเคราะห์รถ EV ทุกยี่ห้อที่ขายในไทยปี 2026 ครบ 34 แบรนด์ในบทเดียว เทียบสายการผลิต ผลทดสอบชน ช่วงล่าง แบตเตอรี่ การรับประกัน และการเรียกคืนรถ

- ประเภท: บทวิเคราะห์ · หมวด: Automotive
- เผยแพร่: 2026-10-12T12:04:00.000Z · อัปเดต: 2026-10-12T12:04:00.000Z
- โดย: กองบรรณาธิการ THAI DATA, THAI DATA IT BUSINESS ENTERPRISE
- ที่มา: https://thaidata.co.th/automotive/thailand-ev-all-brands-analysis-2026/

## สรุปประเด็นสำคัญ

- รถ **EV** ที่ขายหรือเคยขายในไทยถึงเดือนตุลาคม 2026 มี **34 แบรนด์** ในจำนวนนี้ **16 แบรนด์**ประกอบรถไฟฟ้าอย่างน้อย 1 รุ่นในไทย อีก **18 แบรนด์**นำเข้าทั้งคัน
- รุ่นหลักของ **22 แบรนด์**ได้ 5 ดาวจาก Euro NCAP ตามเกณฑ์ก่อนปี 2026 คะแนนผู้โดยสารผู้ใหญ่ **83–96%** แต่ **6 แบรนด์**ยังไม่มีผลทดสอบชนของรุ่นที่ขายในไทยเลย และ NETA V ได้ **0 ดาว** จาก ASEAN NCAP
- แบรนด์จีนส่วนใหญ่ใช้แบตเตอรี่ **LFP** ส่วนแบรนด์ยุโรปส่วนใหญ่ใช้ NMC การรับประกันแบตเตอรี่ที่พบมากที่สุดคือ **8 ปีหรือ 160,000 กม.** แต่มีไม่กี่แบรนด์ที่บอกเกณฑ์สุขภาพแบตเตอรี่ (SoH) ชัดเจน
- กรณีแบตเตอรี่ที่กระทบผู้ใช้ในไทยโดยตรงคือ Volvo EX30 **1,668 คัน** ที่ต้องจำกัดการชาร์จไม่เกิน 70% และเปลี่ยนโมดูลแบตเตอรี่ ส่วนการเรียกคืนเรื่องแบตเตอรี่ของแบรนด์อื่นประกาศในสหรัฐฯ จีน และอังกฤษ

รถ EV ที่ขายหรือเคยขายในไทยถึงเดือนตุลาคม 2026 มี 34 แบรนด์ บทความนี้วิเคราะห์ทุกยี่ห้อไว้ในบทเดียวครบ 4 มิติ คือ สายการผลิต ความปลอดภัย ช่วงล่าง และความน่าเชื่อถือของแบตเตอรี่ 16 แบรนด์ประกอบรถ EV อย่างน้อย 1 รุ่นในไทย รุ่นหลักของ 22 แบรนด์ได้ 5 ดาว Euro NCAP แต่ 6 แบรนด์ยังไม่มีผลทดสอบชนของรุ่นที่ขายในไทย และเงื่อนไขรับประกันแบตเตอรี่คือจุดที่ต่างกันมากที่สุด

## EV ทุกยี่ห้อในไทย 2026: 34 แบรนด์จาก 5 กลุ่มประเทศ

แบรนด์ EV ในไทยแบ่งตามบริษัทแม่ได้ 5 กลุ่ม

- **จีน 20 แบรนด์:** BYD, DENZA, MG, IM Motors, GWM ORA, GAC AION, Changan, Deepal, AVATR, Geely (รวม RIDDARA), ZEEKR, Chery, OMODA, JAECOO, XPENG, Wuling, Leapmotor, NETA, NIO และ Lotus (แบรนด์อังกฤษที่ผลิตในโรงงาน Geely ที่อู่ฮั่น)
- **ญี่ปุ่น 5 แบรนด์:** Toyota, Lexus, Honda, Mazda และ Nissan (ไม่มี EV ขายแล้ว)
- **เกาหลีใต้ 2 แบรนด์:** Hyundai และ Kia
- **ยุโรป 6 แบรนด์:** BMW, MINI, Mercedes-Benz, Volvo, Porsche และ Audi
- **สหรัฐฯ 1 แบรนด์:** Tesla

ข้อมูลของแต่ละยี่ห้อมาจากบทวิเคราะห์ฉบับเต็มในหมวด [วิเคราะห์รถยนต์ไฟฟ้ารายแบรนด์](/automotive/ev-brands/) ซึ่งอ้างผู้จำหน่ายในไทย หน่วยทดสอบการชน และฐานข้อมูลการเรียกคืนรถโดยตรง ราคาเป็นราคา ณ 9 ตุลาคม 2026 ส่วนยอดจดทะเบียนมาจากคนละเดือนและคนละผู้รวบรวม (CAR250 หรือ AutolifeThailand ซึ่งเรียบเรียงจากสถิติกรมการขนส่งทางบก) จึงใช้ดูขนาดของแต่ละแบรนด์คร่าว ๆ ไม่ใช่จัดอันดับยอดขาย

![ภาพรวม EV ทุกยี่ห้อในไทย 2026: 34 แบรนด์ 16 แบรนด์ประกอบในไทย 22 แบรนด์ได้ 5 ดาว Euro NCAP และ 6 แบรนด์ยังไม่มีผลทดสอบชน](https://thaidata-co-th.s3.ap-southeast-1.amazonaws.com/thaidata.co.th/images/articles/thailand-ev-all-brands-analysis-2026/ev-thailand-2026-key-figures.webp?v=8c86c45f) _(ภาพ: THAI DATA (ข้อมูล: Euro NCAP, ANCAP, ASEAN NCAP และผู้จำหน่ายในไทย))_

## สายการผลิต: EV ยี่ห้อไหนผลิตในไทย ยี่ห้อไหนนำเข้า

**ประกอบในไทยอย่างน้อย 1 รุ่น (16 แบรนด์):** BYD (DOLPHIN, ATTO 3 ที่ระยอง), MG (URBAN, MG4, S5 EV PLUS ที่ชลบุรี), GWM ORA (ORA 5 EV ที่ระยอง), GAC AION (AION V, AION UT ที่ระยอง), Changan (NEVO Q05 ที่ระยอง), Deepal (S05 ที่ระยอง), Chery (V23), OMODA (C5 EV) และ JAECOO (5 EV, 6 EV) ซึ่งสามแบรนด์หลังมาจากโรงงานเดียวกันที่ระยอง, Wuling (BINGUO ที่แหลมฉบัง), NETA (V-II ที่บางชัน ปัจจุบันสายการผลิตหยุดแล้ว), Toyota (Hilux Travo-e), Honda (e:N1 ที่ปราจีนบุรี), Hyundai (IONIQ 5 N Line), BMW (i5 ที่ระยอง) และ Mercedes-Benz (CLA)

**นำเข้าทั้งคัน (18 แบรนด์):** จากจีน คือ DENZA, IM Motors, AVATR, Geely, ZEEKR, XPENG, Leapmotor, NIO, Lotus, Tesla (Gigafactory Shanghai), Mazda (Changan Mazda) และ MINI รวมถึง Kia EV5 ส่วน Lexus มาจากญี่ปุ่น Kia EV9 และ PV5 มาจากเกาหลีใต้ และ Porsche, Audi กับ Volvo มาจากยุโรปและจีน Nissan ไม่มี EV ขายแล้ว

แบรนด์ที่ประกอบในไทยส่วนใหญ่ยังนำเข้ารุ่นอื่นด้วย เช่น BYD ประกอบ 2 รุ่นแต่นำเข้าอีก 6 รุ่น ด้านมาตรการ EV 3.0 และ 3.5 กรมสรรพสามิตยังไม่เปิดเผยผลการผลิตชดเชยรายบริษัท กรณีที่เปิดเผยแล้วคือ NETA ซึ่งข้อมูลกรมสรรพสามิตที่กรุงเทพธุรกิจรายงานระบุว่าต้องผลิตชดเชย 24,000 คันแต่ผลิตได้ 4,700 คัน ขณะที่อธิบดีกรมสรรพสามิตให้ข้อมูลกับไทยรัฐอีกชุดหนึ่ง (ดูหัวข้อ NETA)

## ความปลอดภัย: ผลทดสอบชนของ EV ทุกยี่ห้อ

รุ่นหลักของ 22 แบรนด์ได้ 5 ดาวจาก Euro NCAP ตามเกณฑ์ก่อนปี 2026 คะแนนผู้โดยสารผู้ใหญ่ตั้งแต่ 83% (Kia EV5) ถึง 96% (NIO firefly) ผลเหล่านี้มาจากรถพวงมาลัยซ้ายสเปกยุโรป และปีที่ทดสอบต่างกัน ตั้งแต่ปี 2021 (Hyundai IONIQ 5) ถึงปี 2025

- **เกณฑ์ใหม่ปี 2026:** AION UT, Geely E2 (EX2) และ BMW iX3 ได้ 5 ดาว แต่ Euro NCAP แบ่งคะแนนใหม่เป็น 4 ช่วง (Safe Driving, Crash Avoidance, Crash Protection, Post-Crash Safety) จึงเทียบตรงกับผลปีก่อนไม่ได้
- **หน่วยทดสอบอื่น:** Chery V23 (91.02), MG S5 EV (92.39) และ ZEEKR X (94.64) ได้ 5 ดาวจาก ASEAN NCAP ส่วน AVATR มีเพียงผล C-NCAP ของจีน
- **ยังไม่มีผลของรุ่นที่ขายในไทย:** DENZA, Changan, JAECOO, Wuling, Honda และ Lotus
- **ผลต่ำสุด:** NETA V ได้ 0 ดาวจาก ASEAN NCAP ปี 2024 คะแนนรวม 28.54
- **ผลหมดอายุ:** Nissan LEAF (2018), Porsche Taycan (2019) และ Audi Q8 e-tron (2019)

รถไทยหลายรุ่นมีอุปกรณ์ต่างจากรถที่ทดสอบ เช่น ไม่มีถุงลมกลางใน AION UT, Geely EX2 และ EX5, Lexus RZ หรือไม่มีระบบเบรกฉุกเฉินอัตโนมัติ (AEB) ในรุ่นล่างของ Geely, Chery V23 2WD PLAY และ MG EP Plus

![คะแนนผู้โดยสารผู้ใหญ่จาก Euro NCAP ของรถ EV รุ่นหลัก 22 แบรนด์ในไทย ตั้งแต่ 83% ถึง 96%](https://thaidata-co-th.s3.ap-southeast-1.amazonaws.com/thaidata.co.th/images/articles/thailand-ev-all-brands-analysis-2026/ev-thailand-2026-euro-ncap-adult.webp?v=8208a40f) _(ภาพ: THAI DATA (ข้อมูล: Euro NCAP))_

## ช่วงล่าง: EV ยี่ห้อไหนใช้ระบบแบบไหน

ช่วงล่างของ EV ในไทยแบ่งได้ 3 ระดับตามราคาและขนาดรถ

1. **แมคเฟอร์สันสตรัตหน้า คานบิด (ทอร์ชันบีม) หลัง:** รถเล็กและรุ่นราคาประหยัด เช่น Changan NEVO Q05, Honda ทุกรุ่น, Wuling BINGUO, AION UT, AION V, Nissan LEAF และ BYD รุ่นเล็ก
2. **แมคเฟอร์สันสตรัตหน้า มัลติลิงก์หลัง:** กลุ่มใหญ่ที่สุด เช่น BYD ATTO 3, MG4 และ S5 EV, Deepal S05, Geely EX2 และ EX5, Chery V23, OMODA, JAECOO, Leapmotor, NIO firefly, Mazda6e, Hyundai IONIQ 5 และ Volvo EX40
3. **ช่วงล่างปรับได้ ถุงลม หรือล้อหลังเลี้ยวได้:** รุ่นใหญ่และรุ่นหรู ได้แก่ DENZA (DiSus-C, ถุงลม DiSus-A และล้อหลังเลี้ยวได้), IM Motors (เลี้ยว 4 ล้อ), ZEEKR (ถุงลมและโช้ก CCD), XPENG X9 (ถุงลมสองห้องและล้อหลังเลี้ยวได้), AVATR (โช้กแม่เหล็กหรือถุงลม), Lotus (ถุงลม CDC และเหล็กกันโคลงแอกทีฟ), BMW iX, Mercedes-Benz (AIRMATIC), Volvo ES90 และ EX90, Porsche (ถุงลม PASM) และ Audi S6

รุ่นที่ต่างจากกลุ่มอื่นชัดเจนคือ Toyota Hilux Travo-e และ Mercedes-Benz G 580 ที่ใช้เพลาหลังแบบ De Dion และ Lexus RZ ที่มีรุ่นพวงมาลัยแบบ Steer-by-wire ความเห็นเรื่องการขับขี่ในแต่ละยี่ห้อด้านล่างอ้างผู้ทดสอบที่ขับจริงเท่านั้น

## แบตเตอรี่ EV: เคมีและผู้ผลิตเซลล์ของแต่ละยี่ห้อ

**LFP (ลิเธียมเหล็กฟอสเฟต):** แบรนด์จีนส่วนใหญ่ใช้ในรุ่นหลัก ได้แก่ BYD และ DENZA (Blade Battery ที่ผลิตเองผ่าน FinDreams), MG, GAC AION (Magazine Battery), Changan, Deepal S05 และ S07, Geely, ZEEKR รุ่นเริ่มต้น, OMODA, JAECOO, Wuling, Leapmotor B10, NIO firefly และ XPENG รุ่นส่วนใหญ่ รวมถึง Mazda6e, Kia EV5 และ Tesla รุ่นเริ่มต้น (ตามข้อมูลของสื่อ)

**NMC (นิกเกิล แมงกานีส โคบอลต์):** Mercedes-Benz CLA, Porsche, Audi, AVATR 11, ZEEKR รุ่นแบตเตอรี่ใหญ่ และ XPENG X9 AWD ส่วน Hyundai, Lotus, Volvo, MINI และ Toyota Hilux Travo-e ระบุว่าเป็น NMC ตามสื่อเท่านั้น

**ไม่เปิดเผยเคมี:** BMW, Lexus และ Honda

ผู้ผลิตเซลล์ที่ถูกอ้างถึงมากที่สุดคือ CATL (MG, IM5, AVATR, Lotus, ZEEKR บางรุ่น และอีกหลายยี่ห้อตามสื่อ) รองลงมาคือ FinDreams ของ BYD (BYD, DENZA และ Kia EV5 ตามสื่อเกาหลี) และ SVOLT (GWM ORA และ Geely EX5 ตามสื่อ) ส่วนรายอื่นได้แก่ CALB (GAC AION ตาม CAR250), Sunwoda (NIO ตาม CnEVPost), SK On (Hyundai และ Kia รถตลาดสหรัฐฯ), LG Energy Solution (Porsche Taycan และ Cayenne Electric ตาม electrive) และ Gotion (Wuling BINGUO) หลายยี่ห้อไม่เปิดเผยผู้ผลิตเซลล์ของรถที่ขายในไทย จึงควรถามผู้จำหน่ายก่อนซื้อ

## รับประกันแบตเตอรี่ EV: แต่ละยี่ห้อให้เงื่อนไขอย่างไร

| เงื่อนไข | ยี่ห้อ |
| --- | --- |
| 8 ปีหรือ 120,000–150,000 กม. | Geely EX2, Changan Lumin, Wuling (PORTA 5 ปีหรือ 200,000 กม.) |
| 8 ปีหรือ 160,000 กม. | BYD, DENZA, Deepal, AVATR, Chery V23, XPENG, NIO, Tesla, Toyota, Lexus, Honda, Mazda, Hyundai, Kia, BMW, MINI, Volvo, Porsche, Audi, Leapmotor |
| 8 ปีหรือ 180,000–200,000 กม. | ZEEKR, GWM ORA, NETA, Geely EX5, RIDDARA, Lotus, MG ZS EV, OMODA และ JAECOO 6 EV รุ่นนำเข้า |
| 10 ปีหรือ 250,000 กม. | Mercedes-Benz (บริษัทแถลง) |
| ตลอดอายุแบบมีเงื่อนไข | MG, IM Motors, GAC AION, Changan NEVO Q05, OMODA, JAECOO, Chery (ไม่พบเงื่อนไขฉบับเต็ม) และแพ็กเกจเพิ่มของ BYD กับ Deepal |

เกณฑ์สุขภาพแบตเตอรี่ (SoH) ที่ระบุชัดมีเพียงบางยี่ห้อ คือ Toyota, Lexus, Geely และ Lotus ที่ 70% Leapmotor 80% และ Porsche 80% ใน 3 ปีแรกแล้วเหลือ 70% ส่วน BMW เขียนไว้ว่าไม่คุ้มครองความจุที่ลดลงตามอายุ เงื่อนไขตลอดอายุส่วนใหญ่กำหนดว่าต้องเป็นรถส่วนบุคคล เจ้าของคนแรก หรือเช็กระยะที่ศูนย์ครบ และจะสิ้นสุดเมื่อใช้รถเชิงพาณิชย์

## การเรียกคืนที่เกี่ยวกับแบตเตอรี่และการชาร์จ EV

| ยี่ห้อ | เรื่อง | ตลาด | จำนวน |
| --- | --- | --- | --- |
| Volvo EX30 | จำกัดชาร์จ 70% และเปลี่ยนโมดูลแบตเตอรี่ | ไทย | 1,668 คัน |
| Nissan LEAF | แบตเตอรี่ร้อนเกินขณะชาร์จเร็ว | สหรัฐฯ | 44,781 คัน |
| ZEEKR 001 | แบตเตอรี่ (รุ่นไม่ขายในไทย) | จีน | 38,277 คัน |
| Porsche Taycan | โมดูลแบตเตอรี่ลัดวงจร | สหรัฐฯ | 27,527 คัน |
| Audi e-tron | โมดูลอาจร้อนเกิน | สหรัฐฯ | 26,866 คัน |
| Toyota bZ, Lexus RZ | กล่องควบคุมแบตเตอรี่ | สหรัฐฯ | 20,991 คัน รวม Subaru |
| Tesla | คอนแทกเตอร์ในแพ็กแบตเตอรี่ | สหรัฐฯ | 12,963 คัน |
| Mercedes-Benz EQB | เปลี่ยนแบตเตอรี่ | สหรัฐฯ | 11,895 คัน |
| GWM ORA Funky Cat | สายชาร์จร้อนจัด | อังกฤษ | 1,449 คัน |
| Hyundai, Kia | เซลล์ SK On ขั้วเยื้อง | สหรัฐฯ | 6 และ 8 คัน |

กรณี Volvo EX30 เป็นกรณีเดียวในตารางที่ประกาศในไทย สคบ. เรียกบริษัทหารือเมื่อ 21 พฤษภาคม 2026 การเรียกคืนในต่างประเทศอาจไม่ครอบคลุมรถไทย เจ้าของควรให้ศูนย์ตรวจเลขตัวถัง

## BYD: ผลิตที่ระยอง 2 รุ่น ผลชน 5 ดาวทุกรุ่นที่มีผล

BYD มีรถ EV ขายในไทย 8 รุ่น ราคา 429,900–1,599,000 บาท ณ 9 ตุลาคม 2026 จำหน่ายโดย Rêver Automotive สถิติกรมการขนส่งทางบกที่ [CAR250 รวบรวม](https://www.car250.com/2026-09-th-new.html) เดือนกันยายน 2026 BYD จดทะเบียน 2,068 คัน อันดับ 7 ของตลาด เป็น BEV 1,363 คัน

| มิติ | สิ่งที่พบ |
| --- | --- |
| สายการผลิต | โรงงานระยอง 150,000 คันต่อปี ประกอบ EV แค่ DOLPHIN และ ATTO 3 อีก 6 รุ่นนำเข้า CBU ใช้ e-Platform 3.0 ผลิตแบตเตอรี่ มอเตอร์ ชุดควบคุมเอง มีโรงงานแพ็กแบตเตอรี่ที่ระยอง ผู้บริหารระบุ EV 3.0 ชดเชยครบ EV 3.5 ยังไม่ครบ |
| ความปลอดภัย | Euro NCAP 5 ดาว ผู้ใหญ่ ATTO 3 (2022) 91% DOLPHIN, SEAL (2023) 89% [SEALION 7](https://www.euroncap.com/assessments/byd/sealion+7/1117/) (2025) 87% DOLPHIN SURF (2025) 82% ทดสอบรถพวงมาลัยซ้าย ASEAN NCAP 2025 ให้ SEAL 5 ดาว ATTO 2, M6, SEAL 6 ไฟฟ้าล้วนยังไม่มีผลทดสอบชน |
| ช่วงล่าง | หน้าแมคเฟอร์สันสตรัท ยกเว้น SEAL, SEALION 7 ใช้ปีกนกคู่ หลังทอร์ชันบีมใน ATTO 1, ATTO 2, DOLPHIN Standard นอกนั้นมัลติลิงก์ โช้คอัพ FSD ใน SEALION 7 และ SEAL AWD Performance ไม่มีถุงลมหรือ DiSus |
| แบตเตอรี่ | Blade Battery LFP ไร้โมดูล เซลล์ FinDreams ในเครือ BYD 30.08–91.3 kWh SEAL ใช้ CTB การเรียกคืน 96,714 คันในจีนปี 2024 เป็นชุดพวงมาลัย ไม่ใช่แบตเตอรี่ |
| รับประกันและบริการ | แบตเตอรี่ [8 ปี/160,000 กม.](https://www.reverautomotive.com/news/byd-sealion7-oct-2026-campaign) ไม่ระบุ SoH ตัวรถ 6 ปี/150,000 กม. แพ็กเกจตลอดอายุลดเหลือ 8 ปีเมื่อเปลี่ยนเจ้าของ วิ่งเกิน 50,000 กม./ปี หรือจดเชิงพาณิชย์ 158 สาขา 68 จังหวัด |

![พิธีเปิดโรงงาน BYD ในไทย มี ATTO 3, DOLPHIN และ SEAL จอดบนเวทีพร้อมผู้บริหารและแขกที่ร่วมงาน](https://thaidata-co-th.s3.ap-southeast-1.amazonaws.com/thaidata.co.th/images/articles/thailand-ev-all-brands-analysis-2026/byd-rayong-plant-inauguration-2024.webp?v=131cfa5e) _(ภาพ: BYD)_

**จุดแข็ง:** EV ทุกรุ่นที่มีผลได้ 5 ดาว และแบตเตอรี่ผลิตเองทั้งระบบ **จุดที่ต้องระวัง:** 3 รุ่นยังไม่มีผลทดสอบ และแพ็กเกจตลอดอายุมีข้อยกเว้นมาก [อ่านบทวิเคราะห์ BYD ฉบับเต็ม](/automotive/byd-ev-analysis-2026/)

## DENZA: นำเข้าทั้ง 2 รุ่น ยังไม่มีผลทดสอบชน

DENZA แบรนด์หรูของ BYD มีรถ EV ขายในไทย 2 รุ่น คือ MPV D9 ราคา 1,949,900–2,399,900 บาท และ Z9GT ราคา 2,999,900 บาท ณ 9 ตุลาคม 2026 จำหน่ายโดย Rêver Automotive สถิติกรมการขนส่งทางบกที่ [CAR250 รวบรวม](https://www.car250.com/2026-09-th-new.html) เดือนกันยายน 2026 DENZA จดทะเบียน 62 คัน ทั้งหมดเป็น D9

| มิติ | สิ่งที่พบ |
| --- | --- |
| สายการผลิต | นำเข้า CBU ทั้งหมด โรงงาน BYD ระยองไม่ได้ประกอบ D9 ใช้ e-Platform 3.0 Z9GT ใช้แพลตฟอร์ม e³ มอเตอร์ 3 ตัว 850 kW ผู้บริหารยอมรับว่าภาษีใหม่จะกระทบราคา DENZA ทุกรุ่น |
| ความปลอดภัย | D9 และ Z9GT ยังไม่มีผลทดสอบชนจาก Euro NCAP, ANCAP หรือ ASEAN NCAP ผล [ANCAP](https://www.ancap.com.au/safety-ratings/denza) 2025 ที่ติดชื่อ DENZA เป็นของ B5 และ B8 ปลั๊กอินไฮบริดที่ไม่ขายในไทย ถุงลมกลางของ D9 เว็บไซต์กับโบรชัวร์ระบุไม่ตรงกัน |
| ช่วงล่าง | D9 หน้าแมคเฟอร์สันสตรัท หลังมัลติลิงก์ รุ่น Premium โช้คอัพ FSD รุ่น AWD ใช้ DiSus-C Z9GT หน้าปีกนกคู่ หลังมัลติลิงก์ ถุงลม DiSus-A ปรับสูง 100–145 มม. เลี้ยวล้อหลัง ผู้ทดสอบของไทยรัฐพบหน้าดื้อและตัวถังโคลงเมื่อเลี้ยวเร็ว |
| แบตเตอรี่ | Blade Battery LFP ของ BYD D9 103.36 kWh Z9GT รุ่นที่ 2 122.5 kWh แบบ Cell-to-Body ระบบชาร์จ FLASH ยังไม่เปิดเผยจำนวนสถานี NHTSA และ Transport Canada ไม่พบการเรียกคืน SAMR ยังตรวจไม่ได้ |
| รับประกันและบริการ | แบตเตอรี่ [8 ปี/160,000 กม.](https://www.denzathailand.com/th/news-and-promotions/denza-d9-oct-2026-campaign) ไม่ระบุ SoH ตัวรถ 6 ปี/150,000 กม. แพ็กเกจตลอดอายุ 100,000 บาทมีเงื่อนไขแบบ BYD โชว์รูม 9 แห่งใน 7 จังหวัด |

![ภาพโปร่งของ DENZA Z9GT แสดงแบตเตอรี่ที่รวมเป็นส่วนหนึ่งของพื้นตัวถังแบบ Cell-to-Body](https://thaidata-co-th.s3.ap-southeast-1.amazonaws.com/thaidata.co.th/images/articles/thailand-ev-all-brands-analysis-2026/denza-z9gt-cell-to-body.webp?v=aa00a6a9) _(ภาพ: DENZA Thailand (Rêver Automotive))_

**จุดแข็ง:** EV ทั้งสองรุ่นมีช่วงล่างไฟฟ้า DiSus และแบตเตอรี่ใหญ่ **จุดที่ต้องระวัง:** ไม่มีผลทดสอบชน เครือข่ายบริการเล็ก และราคาผูกกับภาษีรถนำเข้า [อ่านบทวิเคราะห์ DENZA ฉบับเต็ม](/automotive/denza-ev-analysis-2026/)

## MG: ประกอบในชลบุรี 3 รุ่น ผลชน 5 ดาวทุกรุ่นที่ทดสอบ

MG มีรถ EV 9 รุ่น (รวม MAXUS) ราคา 579,900–2,499,000 บาท ณ 9 ตุลาคม 2026 จำหน่ายโดย เอ็มจี เซลส์ (ประเทศไทย) ยอดจดทะเบียนเดือนกรกฎาคม 2026 ที่ [AutolifeThailand เรียบเรียง](https://autolifethailand.tv/ev-bev-register-thailand-july-2026/) มี S5 EV 1,295 คัน และ MG4 ELECTRIC 875 คัน

| มิติ | สิ่งที่พบ |
| --- | --- |
| สายการผลิต | ประกอบ CKD ที่ชลบุรี 3 รุ่น คือ URBAN, MG4, S5 EV PLUS 100,000 คันต่อปี รุ่นอื่นไม่ระบุประเทศผลิต โรงประกอบแพ็กกว่า 50,000 แพ็กต่อปี ไม่ระบุการผลิตเซลล์ในไทย สถานะ EV 3.0/3.5 ยืนยันไม่ได้ |
| ความปลอดภัย | Euro NCAP 5 ดาวทุกรุ่นที่ทดสอบ ผู้ใหญ่ MGS5 EV (2025) 90% MG4 EV Urban (2025) 87% [ASEAN NCAP](https://www.aseancap.org/x/result.php?slug=mg-mgs5-ev) ให้ S5 EV ผลิตในไทย 5 ดาว 92.39 คะแนน CYBERSTER, ES, EP Plus ยังไม่มีผลทดสอบชน |
| ช่วงล่าง | หน้าแมคเฟอร์สันสตรัท ยกเว้น CYBERSTER ปีกนกคู่ หลังอิสระ 5 ลิงก์ใน MG4, S5 EV PLUS มัลติลิงก์ใน MAXUS, CYBERSTER ทอร์ชันบีมใน URBAN, ZS EV, ES, EP Plus ไม่มีโช้กปรับได้ CarExpert ขับ S5 EV รุ่นออสเตรเลียแล้วว่าซับแรงสะเทือนได้ไม่ย้วย |
| แบตเตอรี่ | MG4, S5 EV PLUS ใช้ LFP เซลล์ CATL แบบ Cell-to-Pack URBAN เซลล์ CATL แบบ Cell-to-Body รุ่นอื่นไม่ระบุผู้ผลิตเซลล์ 42.8–90 kWh DVSA สหราชอาณาจักรไม่มีเรียกคืนเรื่องแบตเตอรี่ |
| รับประกันและบริการ | [แบตเตอรี่ตลอดอายุ](https://www.mgcars.com/th/mg-lifetime-warranty) 8 รุ่น เฉพาะรถส่วนบุคคลที่เช็กระยะที่ศูนย์ครบ ไม่ระบุ SoH ZS EV, ES, EP Plus 8 ปี/180,000 กม. ตัวรถ 4–5 ปี ศูนย์บริการ 126 แห่ง |

![รถ NEW MG URBAN สีเทาบนแขนยกสีเหลืองในสายประกอบ พนักงานกำลังติดตั้งล้อ](https://thaidata-co-th.s3.ap-southeast-1.amazonaws.com/thaidata.co.th/images/articles/thailand-ev-all-brands-analysis-2026/mg-urban-assembly-line-thailand.webp?v=600e4d31) _(ภาพ: MG Sales (Thailand))_

**จุดแข็ง:** ผลิตในไทยพร้อมแพ็กแบตเตอรี่ และ EV ที่ทดสอบได้ 5 ดาวทุกรุ่น **จุดที่ต้องระวัง:** สิทธิ์รับประกันตลอดอายุหายถ้าขาดเช็กระยะครั้งเดียว และไม่คุ้มครองรถเชิงพาณิชย์ [อ่านบทวิเคราะห์ MG ฉบับเต็ม](/automotive/mg-ev-analysis-2026/)

## IM Motors: นำเข้าจากจีน 2 รุ่น ผลชน 5 ดาวปี 2025

IM Motors แบรนด์พรีเมียมของ SAIC มีรถ EV ขายในไทย 2 รุ่น 4 รุ่นย่อย คือ IM5 และ IM6 ราคา 1,399,900–1,799,900 บาท ณ 9 ตุลาคม 2026 จำหน่ายโดย เอ็มจี เซลส์ (ประเทศไทย) ยอดจดทะเบียนเดือนกรกฎาคม 2026 ที่ [AutolifeThailand เรียบเรียง](https://autolifethailand.tv/ev-bev-register-thailand-july-2026/) มี IM5 187 คัน ส่วน IM6 ไม่ติด 30 อันดับแรก

| มิติ | สิ่งที่พบ |
| --- | --- |
| สายการผลิต | นำเข้า CBU ทั้งคันจากจีน IM6 ล็อตแรกส่งจากเซี่ยงไฮ้ปี 2025 แพลตฟอร์ม 800V SiC ของ SAIC ยกเว้น IM6 Premium ที่ใช้ 400V ผู้จำหน่ายไม่เปิดเผยว่าใช้สิทธิ์ EV 3.5 หรือไม่ |
| ความปลอดภัย | Euro NCAP 2025 ให้ 5 ดาว ผู้ใหญ่ [IM5](https://www.euroncap.com/assessments/im/im5/1153/) 89% IM6 90% ระบบช่วยเหลือ 87% ทั้งคู่ ANCAP 2025 ให้ 5 ดาวเช่นกัน หน้าอกในการชนเสาด้านข้างได้ระดับ marginal ยังไม่มีผลทดสอบ ASEAN NCAP |
| ช่วงล่าง | หน้าปีกนกคู่ หลังมัลติลิงก์ และเลี้ยว 4 ล้อทุกรุ่น รัศมีวงเลี้ยว 4.99–5.1 เมตร ถุงลมพร้อม Active Damping Control เฉพาะ IM6 Performance electrive ขับ IM6 สเปกยุโรปแล้วรายงานว่าทรงตัวราบและนุ่มบนถนนขรุขระ |
| แบตเตอรี่ | ลิเธียมไอออน 75 kWh (400V) และ 100 kWh (800V) ชาร์จ DC 396 kW บริษัทระบุ IM5 ใช้เซลล์ CATL IM6 ไม่ระบุ electrive รายงานว่า IM6 ยุโรปเป็น NMC ผลทดสอบเจาะเป็นข้อมูลผู้ผลิต DVSA ไม่มีรายการเรียกคืน |
| รับประกันและบริการ | [แบตเตอรี่ตลอดอายุ](https://www.mgcars.com/th/mg-lifetime-warranty) เฉพาะรถส่วนบุคคลที่เช็กระยะครบ ไม่ระบุ SoH ตัวรถ 5 ปี/160,000 กม. ใช้ศูนย์ MG 126 แห่ง |

![ภาพจำลองแชสซีของ IM6 มีแพ็กแบตเตอรี่ใต้พื้น ช่วงล่างทั้งสี่ล้อ และเส้นแสดงการเลี้ยวของล้อหลัง](https://thaidata-co-th.s3.ap-southeast-1.amazonaws.com/thaidata.co.th/images/articles/thailand-ev-all-brands-analysis-2026/im6-digital-chassis-air-suspension.webp?v=7e09c8f0) _(ภาพ: MG Sales (Thailand))_

**จุดแข็ง:** EV ทั้งสองรุ่นได้ 5 ดาวจากสองหน่วยทดสอบ และมีปีกนกคู่กับเลี้ยว 4 ล้อทุกรุ่น **จุดที่ต้องระวัง:** นำเข้าทั้งหมด ยอดขายน้อย และสิทธิ์รับประกันตลอดอายุหายถ้าขาดเช็กระยะ [อ่านบทวิเคราะห์ IM Motors ฉบับเต็ม](/automotive/im-motors-ev-analysis-2026/)

## GWM ORA: ผลิตที่ระยองรุ่นเดียว ประกันแบตเตอรี่ 8 ปี ยังไม่มีผลชน

GWM ORA เหลือรถ EV ขายในไทยรุ่นเดียวคือ GWM ORA 5 EV ราคา 669,000–739,000 บาท ณ 9 ตุลาคม 2026 จำหน่ายโดย GWM ประเทศไทย หลังยุติ ORA Good Cat เมื่อ 2 กุมภาพันธ์ 2026 สถิติกรมการขนส่งทางบกที่ [CAR250 รวบรวม](https://www.car250.com/07-th-2026-1.html) ช่วงมกราคม–กรกฎาคม 2026 มี ORA 5 ไฟฟ้า 1,481 คัน และ Good Cat 1,908 คัน

| มิติ | สิ่งที่พบ |
| --- | --- |
| สายการผลิต | GWM Smart Factory ระยอง (อดีตโรงงาน GM) 80,000 คันต่อปี เปิดสาย ORA 5 วันที่ 5 พฤษภาคม 2026 บน GWM ONE Platform ล็อตแรกมีรถนำเข้าจากจีน 1,800 คันตาม Autolife Thailand บริษัทแจ้งว่าผลิตชดเชย EV 3.0 และ EV 3.5 ครบ |
| ความปลอดภัย | ORA 5 EV ยังไม่มีผลทดสอบชน ผล 5 ดาวที่อ้างเป็นของ Good Cat: [Euro NCAP](https://www.euroncap.com/assessments/gwm/ora+03/1002/) 2022 ผู้ใหญ่ 92% ระบบช่วยเหลือ 93% และ ANCAP 2022 ORA 5 มีถุงลม 6 ใบและ AEB แต่รุ่น PRO ไม่มี BSD และ ELK |
| ช่วงล่าง | หน้าแมคเฟอร์สันสตรัต หลังอิสระมัลติลิงก์ ไม่มีโช้กปรับได้หรือถุงลม CarExpert ขับรุ่นออสเตรเลียแล้วว่าแข็ง ส่วน EVMoD ขับรุ่นไทยแล้วว่านุ่ม ซับลูกระนาดได้ดี |
| แบตเตอรี่ | 58.3 kWh โบรชัวร์ระบุแค่ลิเธียมไอออน สื่อระบุ LFP ของ SVOLT แต่ GWM ยังไม่ยืนยันผู้ผลิตเซลล์ DVSA มีเรียกคืน Funky Cat 1,449 คันเรื่องสายชาร์จร้อนจัด |
| รับประกันและบริการ | แบตเตอรี่ 8 ปี/180,000 กม. ซื้อ[แพ็กเกจขยาย](https://news.gwm.co.th/559-release.html)เป็น 10 ปี/220,000 กม. ได้ 6,500 บาท ประกาศของ ORA 5 ไม่ระบุ SoH ตัวรถ 5 ปี/150,000 กม. Partner Store กว่า 71 แห่ง |

![ผู้บริหาร GWM กล่าวบนแท่นหน้ารถ ORA 5 สีเงินและสีขาวที่สายประกอบ Final Line ใต้ป้าย The first SOP vehicle of EC-15 model at GWM Thailand factory](https://thaidata-co-th.s3.ap-southeast-1.amazonaws.com/thaidata.co.th/images/articles/thailand-ev-all-brands-analysis-2026/gwm-ora-5-rayong-final-line.webp?v=a0ad4230) _(ภาพ: GWM Thailand)_

**จุดแข็ง:** EV ผลิตในไทย ช่วงล่างหลังมัลติลิงก์ และขยายประกันแบตเตอรี่ได้ถึง 10 ปี **จุดที่ต้องระวัง:** ORA 5 ยังไม่มีผลทดสอบชน และผู้ผลิตเซลล์ยังไม่มีการยืนยันทางการ [อ่านบทวิเคราะห์ GWM ORA ฉบับเต็ม](/automotive/gwm-ora-ev-analysis-2026/)

## GAC AION: ประกอบที่ระยอง 2 รุ่น ได้ 5 ดาว Euro NCAP ทั้งคู่

GAC AION มีรถ EV ขายในไทย 5 รุ่น รวม HYPTEC HT แบรนด์ระดับบนของ GAC ราคา 519,900–1,199,000 บาท ณ 9 ตุลาคม 2026 จำหน่ายโดย AION Automobile Sales (Thailand) สถิติกรมการขนส่งทางบกที่ [CAR250 รวบรวม](https://www.car250.com/07-th-2026-1.html) ช่วงมกราคม–กรกฎาคม 2026 มี AION UT 5,468 คัน และ HYPTEC HT 1,569 คัน

| มิติ | สิ่งที่พบ |
| --- | --- |
| สายการผลิต | โรงงานอมตะซิตี้ ระยอง เปิดกรกฎาคม 2024 ประกอบ CKD AION V และ AION UT ครบ 10,000 คัน HYPTEC HT นำเข้า CBU จากจีนตาม Autolife Thailand สถานะ EV 3.0 รัฐยังไม่ยืนยัน |
| ความปลอดภัย | [Euro NCAP](https://www.euroncap.com/assessments/aion/ut/1236/) 2026 ให้ AION UT 5 ดาว Safe Driving 68% Crash Avoidance 69% Crash Protection 90% Post-Crash Safety 88% AION V ได้ 5 ดาว Euro NCAP 2025 ผู้ใหญ่ 88% และ ANCAP 2025 AION Y Plus, AION ES, HYPTEC HT ยังไม่มีผลทดสอบชน |
| ช่วงล่าง | AION UT, V และ Y Plus หน้าแมคเฟอร์สันสตรัต หลังคานบิด HYPTEC HT ปีกนกคู่ หลังอิสระห้าจุด ไม่มีโช้กปรับได้ CarExpert ว่า AION V รุ่นออสเตรเลียซับแรงกระแทกได้ดี |
| แบตเตอรี่ | LFP ทุกรุ่น แบบ Magazine Battery 50.27–83 kWh CAR250 ระบุเซลล์ CALB ผู้จำหน่ายไม่ระบุ ในจีน AION S เชิงพาณิชย์ที่ใช้เซลล์ CALB มีเซลล์บวมรั่ว จนต้องขยายประกันเมื่อกรกฎาคม 2026 (ไม่ขายในไทย) |
| รับประกันและบริการ | [แบตเตอรี่ตลอดอายุ](https://www.gacgroup.com/th-th/lifetime-warranty) เฉพาะเจ้าของคนแรกที่ไม่ใช้เชิงพาณิชย์ เปลี่ยนมือหรือเข้าศูนย์ช้าเหลือ 8 ปี/200,000 กม. ไม่ระบุ SoH ศูนย์ 73 แห่งใน 40 จังหวัด |

![ภาพแยกชิ้นชุดแบตเตอรี่ Magazine Battery ของ GAC AION แสดงฝาครอบ ชุดสายไฟแรงสูง โมดูลเซลล์ ถาดแพ็ก และแผ่นระบายความร้อนด้านล่าง](https://thaidata-co-th.s3.ap-southeast-1.amazonaws.com/thaidata.co.th/images/articles/thailand-ev-all-brands-analysis-2026/gac-aion-magazine-battery-pack.webp?v=05573918) _(ภาพ: GAC Thailand)_

**จุดแข็ง:** EV ที่ผลิตในไทยทั้งสองรุ่นได้ 5 ดาว Euro NCAP **จุดที่ต้องระวัง:** รุ่นหลักใช้คานบิดหลัง 3 รุ่นยังไม่มีผลทดสอบ และประกันตลอดอายุผูกเจ้าของคนแรก [อ่านบทวิเคราะห์ GAC AION ฉบับเต็ม](/automotive/gac-aion-ev-analysis-2026/)

## Changan: Q05 ผลิตที่ระยอง ทั้ง 2 รุ่นยังไม่มีผลทดสอบชน

Changan มีรถ EV ชื่อ Changan ขายในไทย 2 รุ่น คือ Lumin L DC ราคา 399,000 บาท และ NEVO Q05 ราคา 629,900–709,900 บาท ณ ตุลาคม 2026 จำหน่ายโดย ฉางอาน ออโต้ เซลส์ (ประเทศไทย) ยอดจดทะเบียนที่ [AutolifeThailand เรียบเรียง](https://autolifethailand.tv/ev-bev-register-thailand-july-2026/) มี Lumin 2,417 คันช่วงมกราคม–กรกฎาคม 2026 และ Q05 153 คันในเดือนกรกฎาคม

| มิติ | สิ่งที่พบ |
| --- | --- |
| สายการผลิต | NEVO Q05 ผลิตที่โรงงานฉางอานระยอง เฟสแรก 100,000 คันต่อปี มีสายประกอบแบตเตอรี่ ผลิตครบ 20,000 คันในปีแรก Lumin นำเข้า CBU จากจีนตาม Autolifethailand การผลิตชดเชย EV 3.0/3.5 รัฐยังไม่ยืนยัน |
| ความปลอดภัย | ทั้งสองรุ่นยังไม่มีผลทดสอบชนจาก Euro NCAP, ANCAP, ASEAN NCAP หรือ [C-NCAP](https://www.c-ncap.org.cn/cncapAllData) Lumin มีถุงลม 2 ใบ ไม่มี AEB Q05 Max มีถุงลม 4 ใบและ AEB รุ่น Ultra เพิ่มม่านถุงลม |
| ช่วงล่าง | หน้าแมคเฟอร์สันสตรัท หลังของ Lumin เป็นทรอลลิ่งอาร์มตามโบรชัวร์ไทย (CarNewsChina ว่าคานแข็ง) Q05 ทอร์ชั่นบีม ไม่มีโช้คปรับได้หรือถุงลม ยังไม่พบบททดสอบการขับจากสื่อ |
| แบตเตอรี่ | LFP ทั้งสองรุ่น Q05 51.9 kWh เซลล์ CATL ตาม CarNewsChina Lumin 28.08 kWh ไม่ระบุผู้ผลิตเซลล์ ไม่เปิดเผยระบบความร้อนและโครงสร้างแพ็ก DVSA ไม่มีรายการเรียกคืน SAMR ตรวจไม่ได้ |
| รับประกันและบริการ | Lumin แบตเตอรี่ 8 ปี/120,000 กม. ตัวรถ 3 ปี Q05 แบตเตอรี่[ตลอดอายุ](https://www.changan.co.th/th/promotion/battery-warranty-terms-oct-th/)เฉพาะเจ้าของปัจจุบัน ไม่เกิน 50,000 กม./ปี ไม่ระบุ SoH ตัวรถ 5 ปี สาขา 54 แห่งใช้ร่วมกับแบรนด์อื่น |

![Changan NEVO Q05 คันที่ 20,000 จากโรงงานฉางอาน ออโตโมบิล ระยอง หน้าป้ายพิธีผลิตครบ 20,000 คัน](https://thaidata-co-th.s3.ap-southeast-1.amazonaws.com/thaidata.co.th/images/articles/thailand-ev-all-brands-analysis-2026/changan-nevo-q05-rayong-20000th.webp?v=264509ac) _(ภาพ: Changan Auto Sales (Thailand))_

**จุดแข็ง:** EV รุ่น Q05 ผลิตในไทย ใช้เซลล์ CATL และมี AEB ทุกรุ่นย่อย **จุดที่ต้องระวัง:** ไม่มีผลทดสอบชนทั้งสองรุ่น และ Lumin มีถุงลม 2 ใบกับรับประกันตัวรถ 3 ปี [อ่านบทวิเคราะห์ Changan ฉบับเต็ม](/automotive/changan-ev-analysis-2026/)

## Deepal: S05 ผลิตที่ระยอง ได้ 5 ดาว Euro NCAP 2025

รถ EV ของ Deepal ในไทยมี 3 รุ่น คือ S05, New S07 และ E07 ราคา 799,000–2,099,000 บาท ณ 9 ตุลาคม 2026 จำหน่ายโดยฉางอาน ออโต้ เซลส์ (ประเทศไทย) ยอดจดทะเบียนมกราคม–กรกฎาคม 2026 ที่ AutolifeThailand เรียบเรียง S05 มี 6,006 คัน S07 2,041 คัน และ E07 48 คัน

| มิติ | สิ่งที่พบ |
| --- | --- |
| สายการผลิต | S05 ผลิตที่โรงงานฉางอานระยอง (100,000 คันต่อปี) New S07 และ E07 เป็น CBU จากจีน S05/S07 ใช้แพลตฟอร์ม EPA1 ยังไม่พบประกาศรัฐยืนยันผลิตชดเชย EV 3.0/3.5 |
| ความปลอดภัย | [Euro NCAP](https://www.euroncap.com/assessments/deepal/s05/1162/) 2025 ให้ S05 5 ดาว ผู้ใหญ่ 94% S07 ได้ 5 ดาวทั้ง Euro NCAP และ ANCAP 2024 ผู้ใหญ่ 95% แต่ระบบช่วยเหลือถูกลดเหลือ 71% เพราะเปิดให้ปิดระบบเฝ้าระวังผู้ขับ E07 ยังไม่มีผล Euro NCAP/ANCAP (มีเพียง C-NCAP 2024 5 ดาว) |
| ช่วงล่าง | S05/New S07 แมคเฟอร์สันสตรัต/มัลติลิงก์ E07 ปีกนกคู่/มัลติลิงก์ ถุงลมและ CDC เฉพาะ E07 Performance AWD CarExpert เขียนว่า S07 ค่อนข้างเด้งและโยนตัวในโค้ง |
| แบตเตอรี่ | S05/New S07 LFP 56.12–68.82 kWh E07 ternary 89.98 kWh ไม่ระบุผู้ผลิตเซลล์ (CarExpert ระบุ CATL สำหรับ S07 เป็นข้อมูลสื่อ) ไม่พบการเรียกคืนใน DVSA (SAMR และ ACCC เข้าไม่ได้) และไม่พบเหตุไฟไหม้ที่ยืนยัน |
| รับประกันและบริการ | [แบตเตอรี่ 8 ปีหรือ 160,000 กม.](https://www.changan.co.th/th/promotion/campaign-oct-2026-th/) ไม่ระบุ SoH มีแพ็กเกจตลอดอายุจ่ายเพิ่ม 6,500–7,500 บาท ตัวรถ 5 ปีหรือ 120,000 กม. ผู้จำหน่าย 54 แห่ง Changan กำลังรวมงานหลังบ้านกับ Avatr |

![Deepal S05 สีขาวภายในอาคารโรงงานฉางอาน ออโตโมบิล ระยอง](https://thaidata-co-th.s3.ap-southeast-1.amazonaws.com/thaidata.co.th/images/articles/thailand-ev-all-brands-analysis-2026/deepal-s05-rayong-factory.webp?v=88a2f361) _(ภาพ: Changan Auto Sales (Thailand))_

**จุดแข็ง:** S05 เป็น EV ผลิตในไทยที่มีผลชน 5 ดาวและแบตเตอรี่ LFP **จุดที่ต้องระวัง:** ผลชนมาจากรถสเปกต่างประเทศ และผู้ผลิตเซลล์กับเกณฑ์ SoH ไม่เปิดเผย [อ่านบทวิเคราะห์ Deepal ฉบับเต็ม](/automotive/deepal-ev-analysis-2026/)

## AVATR: นำเข้าจากจีน 2 รุ่น ผลชน C-NCAP 5 ดาว

AVATR มี EV ขายในไทย 2 รุ่น คือ AVATR 07 และ AVATR 11 ราคา 1,659,000–2,899,000 บาท ณ 9 ตุลาคม 2026 จำหน่ายโดยฉางอาน ออโต้ เซลส์ (ประเทศไทย) ยอดจดทะเบียนมกราคม–กรกฎาคม 2026 ที่ AutolifeThailand เรียบเรียงรวม 818 คัน

| มิติ | สิ่งที่พบ |
| --- | --- |
| สายการผลิต | CBU จากจีนทั้งสองรุ่น C-NCAP ระบุผู้ผลิตว่า Chongqing Changan Automobile แพลตฟอร์ม CHN ร่วมกับ Huawei และ CATL ยังไม่มีประกาศประกอบในไทย ไม่พบข้อมูลสิทธิ์ EV 3.0/3.5 |
| ความปลอดภัย | [C-NCAP](https://www.c-ncap.org.cn/evaluation/ae77b80e6f905f7491aef2ab6e453fd4) ให้ 5 ดาว รวม 90.2% ทั้ง AVATR 07 (2025) และ AVATR 11 (2024) ต่างเกณฑ์ รถทดสอบเป็นสเปกจีน คนเดินถนนของ AVATR 11 ได้ 68.11% ยังไม่มีผลทดสอบชนจาก Euro NCAP, ANCAP และ ASEAN NCAP |
| ช่วงล่าง | หน้าปีกนกคู่ หลังมัลติลิงก์ทั้งสองรุ่น AVATR 11 ใช้โช้คแม่เหล็ก MR AVATR 07 มีถุงลมและ CDC (ไม่แยกรุ่นย่อย) ยังไม่พบบททดสอบการขับขี่จากสื่อที่ระบุชื่อผู้ขับ |
| แบตเตอรี่ | AVATR 11 NCM 116.79 kWh ของ CATL แบบ CTP ระบบ 800 โวลต์ AVATR 07 82.16 kWh เซลล์ CATL ตามข่าวฉางอาน เคมี LFP ตาม Autolifethailand ระบบความร้อน TMS ของ Huawei ไม่พบการเรียกคืนใน DVSA (SAMR เข้าไม่ได้) และเหตุไฟไหม้ที่ยืนยัน |
| รับประกันและบริการ | [แบตเตอรี่ 8 ปีหรือ 160,000 กม.](https://www.avatr.co.th/th/terms-and-conditions) ไม่ระบุ SoH ไม่ครอบคลุมรถรับจ้างหรือให้เช่า ตัวรถ 5 ปีหรือ 120,000 กม. เว็บไม่แสดงจำนวนศูนย์ ยอดส่งมอบทั่วโลกครึ่งแรกปี 2026 ลดลง 51.3% |

![แชสซีแพลตฟอร์ม CHN ของ AVATR พร้อมล้อและแพ็กแบตเตอรี่บนพื้นหลังสีดำ](https://thaidata-co-th.s3.ap-southeast-1.amazonaws.com/thaidata.co.th/images/articles/thailand-ev-all-brands-analysis-2026/avatr-chn-platform-chassis.webp?v=9001c17f) _(ภาพ: AVATR Technology)_

**จุดแข็ง:** EV ทั้งสองรุ่นได้ 5 ดาว C-NCAP ใช้เซลล์ CATL และชาร์จ DC ได้สูงสุด 420 kW **จุดที่ต้องระวัง:** ทุกคันนำเข้า ไม่มีผลทดสอบนอกจีน และบริษัทแม่กำลังปรับโครงสร้าง [อ่านบทวิเคราะห์ AVATR ฉบับเต็ม](/automotive/avatr-ev-analysis-2026/)

## Geely และ RIDDARA: นำเข้าทั้งหมด EX2 กับ EX5 ได้ 5 ดาว

Geely มี EV ขายในไทย 2 รุ่นผ่านธนบุรีนอยสเติน คือ GEELY EX2 ราคา 429,990–459,990 บาท และ GEELY EX5 ราคา 799,000–929,000 บาท (ราคาปกติ 23 มีนาคม 2026) ส่วนกระบะ RIDDARA RD6 และ ECON (เริ่ม 739,000 บาท) ขายโดยบริษัทในเครือเอง ยอดจดทะเบียนมกราคม–กรกฎาคม 2026 ที่ AutolifeThailand รวบรวม EX2 มี 6,961 คัน EX5 2,248 คัน RD6 1,177 คัน

| มิติ | สิ่งที่พบ |
| --- | --- |
| สายการผลิต | CBU จากจีน ผู้จำหน่ายระบุพฤษภาคม 2026 ว่ายังไม่ตั้งโรงงาน สถาปัตยกรรม GEA ไม่พบเอกสารเข้าร่วม EV 3.5 |
| ความปลอดภัย | EX5 ได้ 5 ดาว [Euro NCAP](https://www.euroncap.com/assessments/geely/ex5/1136/) และ ANCAP 2025 ผู้ใหญ่ 86% EX2 (E2) ได้ 5 ดาว Euro NCAP 2026: Safe Driving 65% Crash Avoidance 70% Crash Protection 85% Post-Crash Safety 95% และ ANCAP 2026 5 ดาว รุ่น PRO ในไทยไม่มี AEB RD6 ยังไม่มีผลทดสอบชน |
| ช่วงล่าง | แมคเฟอร์สันสตรัต/มัลติลิงก์ทุกรุ่น ไม่ระบุโช้กปรับได้ CarExpert พบ EX5 โยนตัวบนถนนลอนคลื่น Top Gear พบ EX2 นั่งสบายแต่หน้าดื้อโค้ง |
| แบตเตอรี่ | EX2/EX5 LFP 39.4–68.39 kWh AutolifeThailand รายงานเซลล์ EX2 จาก CATL และ EX5 ร่วมพัฒนากับ SVOLT RD6 ternary 86 kWh ไม่พบการเรียกคืน EX2/EX5 ใน SAMR และเหตุไฟไหม้ที่ยืนยัน |
| รับประกันและบริการ | [แบตเตอรี่ 8 ปี](https://www.thonburineustern.com/service/warranty) 150,000 กม. (EX2) หรือ 180,000 กม. (EX5) SoH ไม่ต่ำกว่า 70% เชิงพาณิชย์ตัวรถเหลือ 12 เดือน RIDDARA 8 ปีหรือ 200,000 กม. ศูนย์ 40 แห่ง (สิ้นปี 2025) สัญญาผู้จำหน่ายกำลังเจรจาต่อ |

![ภาพกราฟิกแพ็กแบตเตอรี่ของ GEELY EX2 แยกเป็นชั้น เห็นกลุ่มเซลล์สีน้ำเงินบนฐานแพ็กระหว่างล้อหน้าและหลัง](https://thaidata-co-th.s3.ap-southeast-1.amazonaws.com/thaidata.co.th/images/articles/thailand-ev-all-brands-analysis-2026/geely-ex2-ctp-battery-pack.webp?v=477a7d11) _(ภาพ: ธนบุรีนอยสเติน (GEELY Thailand))_

**จุดแข็ง:** EV ราคาต่ำที่มีผล 5 ดาวสองหน่วยทดสอบและเกณฑ์ SoH 70% **จุดที่ต้องระวัง:** รุ่น PRO ไม่มี AEB และโครงสร้างผู้จำหน่ายกำลังเปลี่ยน [อ่านบทวิเคราะห์ Geely ฉบับเต็ม](/automotive/geely-ev-analysis-2026/)

## ZEEKR: นำเข้า 3 รุ่น X และ 7X ได้ 5 ดาว

ZEEKR มี EV ขายในไทย 3 รุ่น คือ ZEEKR X, ZEEKR 7X และ MPV ZEEKR 009 ราคา 899,000–3,159,000 บาท (เว็บไซต์ทางการ ณ 9 ตุลาคม 2026 แสดงเฉพาะ 7X เริ่ม 1,399,000 บาท ที่เหลือจากสื่อ) นำเข้าโดยบริษัทในเครือ Geely เอง ยอดจดทะเบียนมกราคม–กรกฎาคม 2026 ที่ AutolifeThailand รวบรวม 7X มี 2,026 คัน 009 1,672 คัน X 384 คัน

| มิติ | สิ่งที่พบ |
| --- | --- |
| สายการผลิต | CBU จากจีนทุกรุ่น X และ 7X บนสถาปัตยกรรม SEA 7X ระบบ 800 โวลต์ ยังไม่ประกาศโรงงานในไทย ไม่พบเอกสารเข้าร่วม EV 3.5 |
| ความปลอดภัย | [Euro NCAP](https://www.euroncap.com/assessments/zeekr/7x/1123/) และ ANCAP ให้ X (2024) และ 7X (2025) 5 ดาว ผู้ใหญ่ 91% ASEAN NCAP 2025 ให้ X 5 ดาว รวม 94.64 โดย X ที่ทดสอบเป็นรุ่นก่อนปรับโฉม 009 ยังไม่มีผลทดสอบชน |
| ช่วงล่าง | X แมคเฟอร์สันสตรัต/มัลติลิงก์ 7X และ 009 ปีกนกคู่/มัลติลิงก์ ถุงลมและโช้ก CCD ใน 7X Performance AWD และ 009 Premium/Flagship CarExpert พบถุงลมของ 7X AWD เด้งบนทางด่วน |
| แบตเตอรี่ | LFP ใน X 61 kWh และ 7X 75 kWh NCM ใน X AWD, 7X 100 kWh (Qilin ของ CATL ตาม ZEEKR ออสเตรเลีย) และ 009 116 kWh (CATL ตาม AutolifeThailand) SAMR [เรียกคืน ZEEKR 001](https://www.samr.gov.cn/zw/zh/art/2026/art_b053f33ab0e34706938e2a3caca6e186.html) 38,277 คันเพราะแบตเตอรี่ (ไม่ขายในไทย) |
| รับประกันและบริการ | แบตเตอรี่และมอเตอร์ 8 ปีหรือ 180,000 กม. ตัวรถ 5 ปีหรือ 150,000 กม. ไม่ระบุ SoH ZEEKR House กว่า 20 แห่ง ศูนย์ตัวถังและสี 9 แห่ง บริษัทจะเปลี่ยนชื่อเป็น Geely Auto Thailand |

![ภาพกราฟิกโครงสร้างตัวถังเปลือยของ ZEEKR 009 มองจากมุมด้านหน้าเฉียง](https://thaidata-co-th.s3.ap-southeast-1.amazonaws.com/thaidata.co.th/images/articles/thailand-ev-all-brands-analysis-2026/zeekr-009-body-structure.webp?v=91642560) _(ภาพ: ZEEKR Thailand)_

**จุดแข็ง:** EV สองรุ่นหลักได้ 5 ดาวจากสามหน่วยทดสอบ และมีช่วงล่างปีกนกคู่กับถุงลมในรุ่นแพง **จุดที่ต้องระวัง:** 009 ไม่มีผลทดสอบ และในจีนเคยเรียกคืนรถเรื่องแบตเตอรี่ [อ่านบทวิเคราะห์ ZEEKR ฉบับเต็ม](/automotive/zeekr-ev-analysis-2026/)

## Chery: V23 ประกอบระยอง ได้ 5 ดาว ASEAN NCAP

Chery มี EV ขายในไทย 2 รุ่น คือ CHERY V23 ราคาเริ่ม 699,900 บาท และ Chery Q ราคาเริ่ม 469,900 บาท ณ 9 ตุลาคม 2026 จำหน่ายโดยเชอรี ประเทศไทย ในกลุ่ม CHERY Group ประเทศไทย ข้อมูลจดทะเบียนเดือนกันยายน 2026 ที่ CAR250 รวบรวม V23 มี 651 คัน และ Chery Q 326 คัน

| มิติ | สิ่งที่พบ |
| --- | --- |
| สายการผลิต | V23 ประกอบที่โรงงานกลุ่มใน อ.นิคมพัฒนา ระยอง ตั้งแต่กรกฎาคม 2026 (ลงทุน 5,000 ล้านบาท สูงสุด 80,000 คันต่อปี) Chery Q เป็น CBU จากจีน ไม่พบประกาศสถานะ EV 3.0/3.5 |
| ความปลอดภัย | [ASEAN NCAP](https://www.aseancap.org/x/result.php?slug=chery-icaur-v23) 2025 ให้ iCAUR V23 5 ดาว รวม 91.02 ผู้ใหญ่ 39.71/40 ทดสอบรุ่น 155 kW ผลิตในจีน V23 2WD PLAY ไม่มี AEB ตามโบรชัวร์ไทย Chery Q ยังไม่มีผลทดสอบชน |
| ช่วงล่าง | แมคเฟอร์สันสตรัต/มัลติลิงก์ทั้งสองรุ่น (Chery Q ตาม CAR250) ไม่ระบุโช้คปรับได้ ไทยรัฐพบ V23 หนึบแต่กระเด้งเมื่อเจอคอสะพาน ฐานเศรษฐกิจพบ Chery Q โยกคลอนเกิน 100 กม./ชม. |
| แบตเตอรี่ | V23 ลิเธียมฟอสเฟต 59.93/81.76 kWh ระบายความร้อนด้วยน้ำตามคู่มือ แต่ตัวเลขเซลล์รุ่น 4WD ต่างจาก 2WD ควรยืนยันเคมี ไม่ระบุผู้ผลิตเซลล์ Chery Q 41.3 kWh เป็น LFP ของ CATL ตามฐานเศรษฐกิจ ไม่พบการเรียกคืนใน SAMR และ DVSA หรือเหตุไฟไหม้ที่ยืนยัน |
| รับประกันและบริการ | [V23 แบตเตอรี่และมอเตอร์ 8 ปีหรือ 160,000 กม.](https://chery-thailand.com/strapi_prod/Warranty_period_TH_dc920aa1ae.pdf) ไม่ระบุ SoH มี Lifetime Warranty แต่ไม่พบเงื่อนไขฉบับเต็ม ผู้จำหน่าย 3S 55 แห่ง แบรนด์เริ่มตลาดไตรมาส 3 ปี 2025 |

![CHERY V23 สีส้มทรงกล่องกำลังวิ่งบนถนนในเมืองตอนกลางคืน](https://thaidata-co-th.s3.ap-southeast-1.amazonaws.com/thaidata.co.th/images/articles/thailand-ev-all-brands-analysis-2026/chery-v23-thailand-cover.webp?v=be1492f2) _(ภาพ: เชอรี ประเทศไทย)_

**จุดแข็ง:** V23 เป็น EV ประกอบในไทยที่มีผลชน 5 ดาว และแบตเตอรี่ระบายความร้อนด้วยน้ำ **จุดที่ต้องระวัง:** รุ่น PLAY ไม่มี AEB และ Chery Q ยังไม่มีผลทดสอบชน [อ่านบทวิเคราะห์ Chery ฉบับเต็ม](/automotive/chery-ev-analysis-2026/)

## OMODA: C5 EV ประกอบระยอง ผล 5 ดาวปี 2022 ใช้ร่วมรุ่นเบนซิน

OMODA มี EV ขายในไทยรุ่นเดียว คือ NEW OMODA C5 EV MAX+ ราคา 709,000 บาท ณ 9 ตุลาคม 2026 (รุ่นนำเข้าปี 2024 ราคา 899,000–949,000 บาท) จำหน่ายโดยโอโมดา แอนด์ เจคู (ประเทศไทย) บริษัทลูกของ Chery Automobile ข้อมูลจดทะเบียนเดือนกันยายน 2026 ที่ CAR250 รวบรวมแสดง 321 คัน

| มิติ | สิ่งที่พบ |
| --- | --- |
| สายการผลิต | ประกอบ KD ที่โรงงานกลุ่มใน อ.นิคมพัฒนา ระยอง ตั้งแต่เมษายน 2026 แทนรุ่น CBU ปี 2024 Motor1 ระบุว่า E5 ใช้แพลตฟอร์มร่วมรุ่นเครื่องยนต์ ไม่พบประกาศยอดผลิตชดเชย EV 3.0/3.5 |
| ความปลอดภัย | [ANCAP](https://www.ancap.com.au/safety-ratings/632e46) 2022 ให้ 5 ดาวจากผลรุ่นเบนซินที่ใช้ร่วมรุ่นไฟฟ้า ผู้ใหญ่ 87% ผู้ใช้ถนน 68% Euro NCAP 2022 และ ASEAN NCAP 2024 ให้ 5 ดาวแก่รุ่นเบนซิน C5 EV รุ่นปรับโฉมยังไม่มีผลทดสอบชนแยก |
| ช่วงล่าง | แมคเฟอร์สันสตรัต/มัลติลิงก์ ขับล้อหน้า ไม่ระบุโช้คปรับได้ Top Gear เขียนว่าการหน่วงแย่ลงเมื่อขับหนัก CarExpert ว่าในเมืองนุ่มแต่กระแทกเมื่อตกหลุม ทั้งคู่เป็นรุ่นก่อนปรับโฉม |
| แบตเตอรี่ | รุ่นไทย LFP 50.6 kWh กันน้ำ IP68 ตาม PPTV ไม่ระบุผู้ผลิตเซลล์ รุ่นนำเข้า LiFePO4 61.06 kWh ระบายความร้อนด้วยน้ำ Motor1 ระบุ E5 ยุโรปใช้ CATL ไม่พบการเรียกคืนเรื่องแบตเตอรี่หรือเหตุไฟไหม้ที่ยืนยัน |
| รับประกันและบริการ | รุ่นนำเข้า: รถ มอเตอร์ แบตเตอรี่ 8 ปีหรือ 200,000 กม. ไม่ระบุ SoH [Lifetime Warranty](https://www2.omodajaecoo.co.th/th/campaign/lifetime-warranty) สิ้นสุดเมื่อใช้เชิงพาณิชย์ ผู้จำหน่าย 100 แห่ง ศูนย์ตัวถังและสี 35 แห่ง |

![OMODA C5 EV สีฟ้าอ่อน มุมมองจากด้านบน มีผู้หญิงยืนข้างรถ](https://thaidata-co-th.s3.ap-southeast-1.amazonaws.com/thaidata.co.th/images/articles/thailand-ev-all-brands-analysis-2026/omoda-c5-ev-thailand-cover.webp?v=cc1f6cf4) _(ภาพ: OMODA & JAECOO (Thailand))_

**จุดแข็ง:** EV ประกอบในไทยราคาราว 7 แสนบาท ใช้แบตเตอรี่ LFP **จุดที่ต้องระวัง:** ผลชนไม่ได้ทดสอบรุ่นไฟฟ้าที่ขายในไทย และแบตเตอรี่เล็กลงราว 17% จากรุ่นนำเข้า [อ่านบทวิเคราะห์ OMODA ฉบับเต็ม](/automotive/omoda-ev-analysis-2026/)

## JAECOO: ประกอบระยอง 2 ใน 3 รุ่น ยังไม่มีผลทดสอบชน

JAECOO มี EV ขายในไทย 3 รุ่น คือ JAECOO 5 EV, JAECOO 6 EV และ JAECOO 6T EV ราคา 699,000–1,249,000 บาท ณ 9 ตุลาคม 2026 จำหน่ายโดยโอโมดา แอนด์ เจคู (ประเทศไทย) ข้อมูลจดทะเบียนเดือนกันยายน 2026 ที่ CAR250 รวบรวม JAECOO 5 EV มี 2,329 คัน มากที่สุดในกลุ่ม BEV ส่วน 6 EV 369 คัน และ 6T EV 55 คัน

| มิติ | สิ่งที่พบ |
| --- | --- |
| สายการผลิต | 5 EV และ 6 EV ประกอบ KD ที่โรงงานระยองตั้งแต่เมษายน 2026 ล็อตแรกเป็น CBU 6T EV ไม่อยู่ในรายชื่อรุ่นที่ผลิตในไทย ไม่พบประกาศยอดผลิตชดเชย EV 3.0/3.5 |
| ความปลอดภัย | 5 EV, 6 EV และ 6T EV ยังไม่มีผลทดสอบชนจาก Euro NCAP, ANCAP และ ASEAN NCAP ผลที่มีคือ [JAECOO 7 PHEV](https://www.euroncap.com/assessments/jaecoo/7+phev/1097/) Euro NCAP 2025 5 ดาว ผู้ใหญ่ 81% ซึ่งไม่ใช่ BEV ทุกรุ่นมีถุงลม 6 ใบ AEB และ ACC |
| ช่วงล่าง | แมคเฟอร์สันสตรัต/มัลติลิงก์ทุกรุ่น ไม่ระบุโช้คปรับได้ Driven Car Guide ชมช่วงล่าง J5 แต่ล้อหน้าหมุนฟรีบนถนนเปียก Motorist Singapore ว่า J6 ซับแรงพอดี |
| แบตเตอรี่ | คู่มือไทย (J5 58.9 kWh, 6 EV, 6T EV) ระบุ LFP ระบายความร้อนด้วยน้ำ รุ่น KD 50.6/60.93 kWh ไม่พบเอกสารระบุเคมีหรือผู้ผลิตเซลล์ โบรชัวร์มาเลเซียระบุเซลล์ CATL ใน J5 58.9 kWh ไม่พบการเรียกคืนเรื่องแบตเตอรี่ เหตุไฟไหม้ Southampton ยังไม่ยืนยันยี่ห้อ |
| รับประกันและบริการ | รุ่นนำเข้ารับประกันแบตเตอรี่ 8 ปี 200,000 กม. (6 EV) หรือ 160,000 กม. (5 EV) ไม่ระบุ SoH [Lifetime Warranty](https://www2.omodajaecoo.co.th/th/campaign/lifetime-warranty) สิ้นสุดเมื่อใช้เชิงพาณิชย์ ผู้จำหน่าย 100 แห่ง |

![JAECOO 5 EV สีเทาจอดบนทุ่งหญ้าริมทะเลสาบ มีผู้หญิงกับสุนัขยืนอยู่ข้างรถ](https://thaidata-co-th.s3.ap-southeast-1.amazonaws.com/thaidata.co.th/images/articles/thailand-ev-all-brands-analysis-2026/jaecoo-5-ev-thailand-cover.webp?v=898e666b) _(ภาพ: OMODA & JAECOO (Thailand))_

**จุดแข็ง:** EV สองรุ่นหลักประกอบในไทยและมี AEB ทุกรุ่น **จุดที่ต้องระวัง:** ยังไม่มีผลทดสอบชน และเงื่อนไขรับประกันรุ่น KD ไม่ระบุ [อ่านบทวิเคราะห์ JAECOO ฉบับเต็ม](/automotive/jaecoo-ev-analysis-2026/)

## XPENG: นำเข้าจากจีน 3 รุ่น ผลชน 5 ดาวเฉพาะ G6

XPENG ขายรถ EV ในไทย 3 รุ่น คือ L03, G6 และ X9 ราคา 899,000–2,799,000 บาท (ราคาทางการที่สื่ออ้าง พฤศจิกายน 2025–ตุลาคม 2026) ผ่าน XPENG ประเทศไทยในเครือ MGC-ASIA ยอดจดทะเบียนกรกฎาคม 2026 ที่ Autolifethailand เรียบเรียงมี G6 344 คัน และ X9 314 คัน

| มิติ | สิ่งที่พบ |
| --- | --- |
| สายการผลิต | CBU จากจีนทุกรุ่น ผลิตรถหลักในโรงงานของตัวเองที่จ้าวชิ่งและกว่างโจว G6 และ X9 อยู่บน SEPA 2.0 800 โวลต์ ตัวถังหล่อชิ้นเดียวและ CIB ไม่ผลิตเซลล์เอง โรงงานไทยยังไม่สรุป ไม่ระบุว่าเข้า EV 3.0/3.5 |
| ความปลอดภัย | G6 ได้ 5 ดาว ANCAP 2024 ผู้ใหญ่ 88% เด็ก 86% และ 5 ดาว [Euro NCAP](https://www.euroncap.com/assessments/xpeng/g6/1086/) 2024 ผู้ใหญ่ 88% เด็ก 85% X9 และ L03 ยังไม่มีผลทดสอบชน ASEAN NCAP ยังไม่มี XPENG |
| ช่วงล่าง | L03 แมคเฟอร์สันสตรัต/ไฟว์ลิงก์ G6 ปีกนกคู่/มัลติลิงก์ X9 ถุงลมสองห้องและล้อหลังเลี้ยวได้ CarExpert ว่า G6 แข็งแต่ยอมรับได้ X9 โหมด Comfort โยน SAMR [เรียกคืนถุงลมหน้า X9 33,473 คัน](https://www.samr.gov.cn/zlfzj/qxcpzh/zhdt/art/2026/art_dcb1ad1842e2494da9b554aa77a45f02.html) ไทยเปลี่ยน Air Spring ของ X9 ปี 2025 ฟรี |
| แบตเตอรี่ | LFP 58–94.8 kWh ใน L03, G6 และ X9 มอเตอร์เดี่ยว ส่วน X9 Luxury AWD ใช้ NMC 110 kWh ไม่เปิดเผยผู้ผลิตเซลล์ ประกอบแพ็กเอง SAMR ไม่มีรายการเรื่องแบตของรุ่นในไทย |
| รับประกันและบริการ | แบตเตอรี่และมอเตอร์ 8 ปี/160,000 กม. ไม่ระบุเกณฑ์ SoH ตัวรถ 5 ปี/120,000 กม. 20 สาขา ณ 22 กันยายน 2026 (11 แห่งในกรุงเทพฯ-ปริมณฑล) เป้า 32 แห่ง |

![ภาพจำลองแพ็กแบตเตอรี่ของ XPENG X9 เห็นแถวเซลล์ โครงแพ็กโลหะ และชุดควบคุม](https://thaidata-co-th.s3.ap-southeast-1.amazonaws.com/thaidata.co.th/images/articles/thailand-ev-all-brands-analysis-2026/xpeng-x9-battery-pack.webp?v=a2813b0c) _(ภาพ: XPENG Thailand)_

**จุดแข็ง:** ผลิตในโรงงานของตัวเอง และ G6 ได้ 5 ดาวทั้ง ANCAP และ Euro NCAP ปี 2024 **จุดที่ต้องระวัง:** รถ EV รุ่น X9 และ L03 ยังไม่มีผลทดสอบชน และถุงลมช่วงล่างหน้า X9 ถูกเรียกคืนในจีน [อ่านบทวิเคราะห์ XPENG ฉบับเต็ม](/automotive/xpeng-ev-analysis-2026/)

## Wuling: EV 5 รุ่น ประกอบในไทยรุ่นเดียว ยังไม่มีผลชน

Wuling มี EV ขายในไทย 5 รุ่น คือ EKSION EV, STARLIGHT DARION EV, PORTA EV (รถตู้บรรทุก), NEW BINGUO EV และ Air ev ราคา 329,000–899,000 บาท (เว็บไซต์ 9 ตุลาคม 2026) โดย วู่หลิง เซลส์ (ประเทศไทย) ยอดจดทะเบียนกันยายน 2026 ที่ CAR250 รวบรวมได้ 622 คัน เป็น DARION 507 คัน

| มิติ | สิ่งที่พบ |
| --- | --- |
| สายการผลิต | สายประกอบแหลมฉบัง 10,000 คันต่อปี แต่ซีอีโอระบุเมื่อมีนาคม 2026 ว่าประกอบเพียง BINGUO DARION และ Air ev นำเข้าจากอินโดนีเซีย EKSION จากจีน ยืนยันไม่ได้ว่าผลิตชดเชย EV 3.0/3.5 ครบ |
| ความปลอดภัย | รุ่นไฟฟ้ายังไม่มีผลทดสอบชนจากหน่วยใด (ตรวจ 9 ตุลาคม 2026) ผลเดียวของแบรนด์คือ [Confero](https://www.aseancap.org/x/result.php?slug=wuling-confero) รุ่นเครื่องยนต์ ASEAN NCAP 2018 ได้ 1 ดาว รุ่นต่ำกว่า 430,000 บาทไม่มี AEB ในรายการ |
| ช่วงล่าง | หน้าแมคเฟอร์สันสตรัท 4 รุ่นที่มีข้อมูล หลัง EKSION มัลติลิงก์อิสระ DARION มัลติลิงก์ (อิสระหรือกึ่งอิสระ ข้อมูลขัดกัน) BINGUO ทอร์ชันบีม PORTA แหนบ ไม่มีโช้กปรับได้หรือถุงลม ไม่พบบทขับทดสอบที่ระบุผู้ขับ |
| แบตเตอรี่ | LFP ทุกรุ่น 17.3–69.2 kWh BINGUO ใช้ Gotion จาก NV Gotion ในไทย DARION, EKSION และ PORTA ใช้แบต MAGIC ของ SGMW ไม่เปิดเผยผู้ผลิตเซลล์ ไม่พบการเรียกคืนหรือเหตุไฟไหม้ที่ยืนยัน |
| รับประกันและบริการ | แบตเตอรี่ 8 ปี/150,000 กม. (EKSION, DARION) 8 ปี/120,000 กม. (BINGUO, Air ev) 5 ปี/200,000 กม. (PORTA) ไม่เปิดเผยเกณฑ์ SoH ศูนย์กว่า 30 แห่ง เป้า 50 แห่ง |

![สายประกอบรถยนต์ไฟฟ้า Wuling ที่แหลมฉบัง พนักงานเสื้อสีน้ำเงินกำลังประกอบตัวถังสีขาวใต้ป้าย General Assembly Line](https://thaidata-co-th.s3.ap-southeast-1.amazonaws.com/thaidata.co.th/images/articles/thailand-ev-all-brands-analysis-2026/wuling-laem-chabang-assembly-line.webp?v=dcfdc7d5) _(ภาพ: EV Primus)_

**จุดแข็ง:** มีสายประกอบในไทยและใช้แบตเตอรี่ผลิตในไทยกับ BINGUO **จุดที่ต้องระวัง:** รถ EV ทุกรุ่นยังไม่มีผลทดสอบชน และไม่เปิดเผยผู้ผลิตเซลล์แบต MAGIC [อ่านบทวิเคราะห์ Wuling ฉบับเต็ม](/automotive/wuling-ev-analysis-2026/)

## Leapmotor: นำเข้าจากจีน 2 รุ่น ได้ 5 ดาวทั้งคู่

Leapmotor ขายรถ EV ในไทย 2 รุ่น คือ B10 และ C10 ราคาแคมเปญ 698,000–898,000 บาท (เว็บไซต์ 9 ตุลาคม 2026) ตั้งแต่ตุลาคม 2026 Leapmotor (Thailand) ของบริษัทแม่ทำตลาดเองแทน พระนครยนตรการ ยอดจดทะเบียนสะสมพฤศจิกายน 2024–สิงหาคม 2026 ที่ Autolifethailand รวบรวมได้ 462 คัน

| มิติ | สิ่งที่พบ |
| --- | --- |
| สายการผลิต | นำเข้าจากจีน ผลิตชิ้นส่วนหลักเอง 65% ของต้นทุน โรงงานไทย 60,000–80,000 คันต่อปียังศึกษา B10 ไม่เข้า EV 3.5 (ฐานเศรษฐกิจ) C10 ไม่พบข้อมูล |
| ความปลอดภัย | [Euro NCAP](https://www.euroncap.com/assessments/leapmotor/b10/1217/) และ ANCAP ให้ B10 5 ดาวปี 2025 ผู้ใหญ่ 93% และ C10 5 ดาวปี 2024 ผู้ใหญ่ 89% หน้าอกผู้ขับ C10 ระดับ marginal ในการชนเต็มหน้า B05 (ไม่ขายในไทย) ได้ 5 ดาวเกณฑ์ Euro NCAP 2026: Safe Driving 66% Crash Avoidance 77% Crash Protection 92% Post-Crash Safety 89% |
| ช่วงล่าง | แมคเฟอร์สันสตรัทหน้า มัลติลิงก์หลังทั้งสองรุ่น ไม่มีโช้กปรับได้หรือถุงลม Marton Pettendy จาก CarExpert ว่า B10 นุ่มนวลและเอียงน้อยในโค้ง |
| แบตเตอรี่ | B10 LFP 56.2/67.1 kWh (CarExpert) เซลล์ CATL ตาม Autolifethailand C10 ลิเธียมไอออน 69.9 kWh ไม่ระบุเคมี เอกสารไทยไม่บอกว่าใช้ CTC SAMR ไม่มีการเรียกคืน B10/C10 |
| รับประกันและบริการ | [คู่มือรับประกัน](https://www.leapmotor-international.co/th/th/res/PDF/assistance/B10_Warranty_Booklet.pdf) แบต 8 ปี/160,000 กม. SoH ต่ำกว่า 80% ถือว่าบกพร่อง สิทธิ์หายถ้าขาดเช็กระยะ ตัวรถ 5 ปี/100,000 กม. (Leapmotor Care) ดีลเลอร์ 15 แห่ง เป้า 30 แห่ง |

![หุ่นยนต์สีแดงกำลังเชื่อมตัวถังรถในโรงงาน Leapmotor มีประกายไฟจากการเชื่อม](https://thaidata-co-th.s3.ap-southeast-1.amazonaws.com/thaidata.co.th/images/articles/thailand-ev-all-brands-analysis-2026/leapmotor-body-shop-robots.webp?v=b754798c) _(ภาพ: Leapmotor)_

**จุดแข็ง:** รถ EV ทั้งสองรุ่นได้ 5 ดาวจาก Euro NCAP และ ANCAP **จุดที่ต้องระวัง:** ผู้จำหน่ายเพิ่งเปลี่ยนเมื่อตุลาคม 2026 และเงื่อนไขรับประกันใหม่ยังรอรายละเอียดทางการ [อ่านบทวิเคราะห์ Leapmotor ฉบับเต็ม](/automotive/leapmotor-ev-analysis-2026/)

## NETA: NETA V ได้ 0 ดาว คดีกลุ่มครอบคลุมผู้ใช้กว่า 20,000 ราย

NETA ขายรถ EV ในไทย 3 รุ่นตั้งแต่ปี 2022 คือ NETA V (เลิกขาย), NETA V-II 549,000–569,000 บาท และ NETA X 739,000–799,000 บาท (สำเนาเว็บทางการ มีนาคม–เมษายน 2026 เว็บเปิดไม่ได้แล้ว) ผ่าน เนต้า ออโต้ (ไทยแลนด์) ยอดจดทะเบียนมกราคม–กรกฎาคม 2026 ที่ AutolifeThailand รวบรวม: NETA V II 264 คัน NETA X 13 คัน

| มิติ | สิ่งที่พบ |
| --- | --- |
| สายการผลิต | V-II ประกอบ CKD โดย BGAC บางชัน สายหยุดเพราะชิ้นส่วนจากจีนมาไม่ได้ NETA V นำเข้าจากจีน ตัวเลข EV 3.0 ขัดกัน: ข้อมูลกรมสรรพสามิตผ่านกรุงเทพธุรกิจว่าต้องผลิตชดเชย 24,000 คัน ผลิตได้ 4,700 แต่อธิบดีกรมฯ บอกไทยรัฐว่าไม่มีการผลิตในไทย |
| ความปลอดภัย | [ASEAN NCAP](https://www.aseancap.org/x/result.php?slug=neta-v) ให้ NETA V 0 ดาวเมื่อธันวาคม 2024 คะแนนรวม 28.54 ชนเยื้องด้านหน้าได้ 0/16 V-II และ X ยังไม่มีผลทดสอบชน ถุงลม X 6 จุด V-II 2 จุด รุ่นล่างไม่มี AEB |
| ช่วงล่าง | แมคเฟอร์สันสตรัตหน้า หลัง V-II เทรลลิ่งอาร์ม X มัลติลิงก์อิสระ ไม่มีโช้คปรับได้หรือถุงลม Ben Chia จาก AsiaOne ว่า X นั่งสบาย แต่พบปัญหาคุณภาพประกอบ |
| แบตเตอรี่ | V-II ลิเธียมไอออน 36.1 kWh X 51.8/62 kWh LFP ตามหน้าเว็บรุ่น Smart ระบายความร้อนด้วยน้ำ ไม่ระบุผู้ผลิตเซลล์และโครงสร้างแพ็ก ไม่พบรายการเรียกคืนใน NHTSA และ Transport Canada |
| รับประกันและบริการ | แบต 8 ปี/180,000 กม. ไม่ระบุ SoH ศูนย์บางแห่งปิด อะไหล่ขาด [ศาลแพ่งกรุงเทพใต้รับคดีกลุ่ม](https://www.tcc.or.th/neta-class-case/) 11 พฤษภาคม 2026 บริษัทแม่ Hozon ฟื้นฟูกิจการ ลงมติแผนถึง 12 ตุลาคม 2026 รอศาลอนุมัติ |

![NETA V-II สีเขียวอ่อนบนสายการผลิต มีรถสีขาวต่อแถวอยู่ด้านหลัง ภาพจากประกาศเริ่มผลิตรถยนต์ไฟฟ้าในไทยของ NETA](https://thaidata-co-th.s3.ap-southeast-1.amazonaws.com/thaidata.co.th/images/articles/thailand-ev-all-brands-analysis-2026/neta-v-ii-bangchan-production-line.webp?v=0294dc06) _(ภาพ: NETA Auto (Thailand))_

**จุดแข็ง:** V-II ประกอบในไทย และ X มีถุงลม 6 จุดตามผู้ผลิต **จุดที่ต้องระวัง:** รถ EV รุ่นเดียวที่มีผลชนได้ 0 ดาว และผู้รับประกันอาจไม่อยู่แล้ว

## NIO: firefly รุ่นเดียว 799,000 บาท ได้ 5 ดาว Euro NCAP

NIO ขายรถ EV ในไทยตั้งแต่มีนาคม 2026 รุ่นเดียวคือ firefly ราคา 799,000 บาทตามที่ AutolifeThailand รายงาน (เว็บไซต์ไม่แสดงราคา ตรวจ 9 ตุลาคม 2026) ผ่าน ธนบุรี บลูสกาย ในกลุ่มธนบุรี ยอดจดทะเบียนพฤษภาคม–กรกฎาคม 2026 ที่ AutolifeThailand รวบรวมได้ 14 คัน

| มิติ | สิ่งที่พบ |
| --- | --- |
| สายการผลิต | CBU จากจีน เริ่มผลิตรุ่นพวงมาลัยขวา 18 พฤศจิกายน 2025 NIO พัฒนาระบบปฏิบัติการและชิปเอง แต่ซื้อเซลล์จากภายนอก ไม่มีโรงงานในไทย ไม่พบข้อมูลว่าเข้า EV 3.5 |
| ความปลอดภัย | [Euro NCAP](https://www.euroncap.com/assessments/firefly/firefly/1151/) 2025 ให้ 5 ดาว ผู้ใหญ่ 96% เด็ก 87% ผู้ใช้ถนน 82% ระบบช่วยเหลือ 86% (ตัวเลขผู้ผลิตสูงกว่าเล็กน้อย) รถทดสอบพวงมาลัยซ้าย C-NCAP 2025 ให้ 5 ดาว (ตามรายงาน Yiche) ยังไม่มีผล ASEAN NCAP หรือ ANCAP |
| ช่วงล่าง | แมคเฟอร์สันสตรัตหน้า มัลติลิงก์ 5 จุดยึดหลัง ขับหลัง ไม่มีโช้คปรับได้หรือถุงลม Vicky Parrott จาก CAR Magazine (สเปกยุโรป) ว่าควรนุ่มกว่านี้ สะเทือนถี่ที่ความเร็วต่ำ |
| แบตเตอรี่ | LFP 42.1 kWh เซลล์ Sunwoda ตามที่ CnEVPost อ่านจากเอกสารทะเบียนรุ่นจีน (ผู้จำหน่ายไทยไม่ระบุ) แพ็กอะลูมิเนียม ระบายความร้อนด้วยน้ำ สลับแบตได้แต่ไทยยังไม่มีสถานี SAMR เรียกคืน 686 คัน (S2026M0114V ตามรายงานข่าว) เรื่องพวงมาลัย ไม่ใช่แบต |
| รับประกันและบริการ | แบตเตอรี่ 8 ปี/160,000 กม. ไม่ระบุเกณฑ์ SoH ตัวรถ 5 ปี/150,000 กม. ตั้งแต่ 1 มิถุนายน 2026 (AutolifeThailand) ยังไม่เผยแพร่จำนวนศูนย์บริการ |

![NIO firefly สีเงินวิ่งบนถนนในเมืองที่มีรถตุ๊กตุ๊กและร้านค้าสองข้างทาง ภาพจากเว็บไซต์ firefly ประเทศไทย](https://thaidata-co-th.s3.ap-southeast-1.amazonaws.com/thaidata.co.th/images/articles/thailand-ev-all-brands-analysis-2026/nio-firefly-thailand-cover.webp?v=b4960fb5) _(ภาพ: Thonburi Bluesky / firefly Thailand)_

**จุดแข็ง:** 5 ดาวทั้ง Euro NCAP และ C-NCAP ปี 2025 และระบบช่วยขับเป็นมาตรฐาน **จุดที่ต้องระวัง:** รถ EV ของ NIO จดทะเบียนในไทยเพียง 14 คันถึงกรกฎาคม 2026 และยังสลับแบตในไทยไม่ได้

## Lotus: นำเข้าจากอู่ฮั่น 2 รุ่น ยังไม่มีผลทดสอบชน

Lotus ขายรถ EV ในไทย 2 รุ่นผ่าน แปซิฟิค ไทย มอเตอร์สปอร์ตส์ คือ Lotus Eletre 5,290,000–7,990,000 บาท และ Lotus Emeya 4,890,000–7,990,000 บาท (ราคาเปิดตัวกรกฎาคม 2025 ตาม HeadLight Magazine ผู้จำหน่ายระบุว่าปี 2026 จะขึ้น 100,000–300,000 บาท) ยอดจดทะเบียนมกราคม–กรกฎาคม 2026 ที่ AutolifeThailand รวบรวมมี Eletre 26 คัน และ Emeya 9 คัน

| มิติ | สิ่งที่พบ |
| --- | --- |
| สายการผลิต | CBU จากโรงงานอู่ฮั่นที่ Geely Holding เป็นเจ้าของและดำเนินการ (20-F) สถาปัตยกรรม EPA 800 โวลต์ ชิ้นส่วนสำคัญจาก NVIDIA, Qualcomm และ CATL ไม่พบข้อมูลว่าเข้า EV 3.0/3.5 |
| ความปลอดภัย | ยังไม่มีผลทดสอบชน: Euro NCAP ไม่มีรายการ Lotus ANCAP 0 รายการ ASEAN NCAP ไม่มี Eletre หรือ Emeya (ตรวจ 9 ตุลาคม 2026) หน้าเว็บไทยไม่ระบุจำนวนถุงลม LiDAR เป็นอุปกรณ์เสริม |
| ช่วงล่าง | ถุงลมสองห้องและโช้ค CDC ทุกรุ่น เหล็กกันโคลงแอกทีฟและล้อหลังเลี้ยวได้เฉพาะรุ่น Sport SE และ 900 Scott Collie จาก CarExpert ว่า Eletre นุ่มสบาย ไม่ย้วย |
| แบตเตอรี่ | Eletre 112 kWh NMC จาก CATL ตาม CarNewsChina (รุ่นจีน) รายงาน 20-F ยืนยัน CATL เป็นผู้จัดหา Emeya 102 kWh ไม่ระบุเคมี ไม่พบการเรียกคืนใน NHTSA, Transport Canada และ DVSA |
| รับประกันและบริการ | [แบตเตอรี่ 8 ปี/200,000 กม. SoH อย่างน้อย 70%](https://www.lotuscars.com/en-TH/support/warranty/eletre) ตัวรถ 5 ปี/150,000 กม. ศูนย์บริการ 1 แห่งในกรุงเทพฯ บริษัทแม่ขาดทุน รายงาน 20-F มีข้อสงสัยต่อการดำเนินงานต่อเนื่อง |

![Lotus Eletre สีขาว มุมด้านหน้าเฉียง จอดริมถนนลูกรังยามพระอาทิตย์ตก ภาพจากเว็บไซต์ Lotus ประเทศไทย](https://thaidata-co-th.s3.ap-southeast-1.amazonaws.com/thaidata.co.th/images/articles/thailand-ev-all-brands-analysis-2026/lotus-eletre-thailand-cover.webp?v=993ffd01) _(ภาพ: Lotus Cars)_

**จุดแข็ง:** ช่วงล่างถุงลมกับโช้ค CDC ทุกรุ่น และรับประกันแบต 8 ปีพร้อมเกณฑ์ SoH 70% **จุดที่ต้องระวัง:** รถ EV ทั้งสองรุ่นยังไม่มีผลทดสอบชน และมีศูนย์บริการแห่งเดียวในกรุงเทพฯ

## Toyota: กระบะผลิตไทย SUV นำเข้า bZ4X ได้ 5 ดาว

Toyota มีรถ EV ขายในไทย 2 รุ่น ณ 9 ตุลาคม 2026 คือ bZ4X ราคา 1,529,000–1,649,000 บาท และกระบะ Hilux Travo-e ราคา 1,491,000 บาท ผลิตและจำหน่ายโดยโตโยต้า มอเตอร์ ประเทศไทย ข้อมูลกรมการขนส่งทางบกที่ CAR250 รวบรวมนับ bZ4X ได้ 907 คันช่วงมกราคม–กรกฎาคม 2026

| มิติ | สิ่งที่พบ |
| --- | --- |
| สายการผลิต | bZ4X นำเข้า CBU จากญี่ปุ่น แพลตฟอร์ม e-TNGA Travo-e ผลิตในไทย (สื่อรายงานว่าที่โรงงานบ้านโพธิ์) ส่งออก 2,440 คันใน 8 เดือน ไม่พบเอกสารว่าชดเชย EV 3.5 ครบ บ้านโพธิ์หยุดจากน้ำท่วมถึง 19 ต.ค. 2026 |
| ความปลอดภัย | bZ4X 5 ดาว [Euro NCAP](https://www.euroncap.com/assessments/toyota/bz4x/1163/) ปี 2025 ผู้ใหญ่ 88% เด็ก 85% (รถพวงมาลัยซ้าย) และ 5 ดาว ANCAP ปี 2025 Hilux ใหม่ 5 ดาว ANCAP ปี 2025 แต่ Travo-e ไทยไม่มีถุงลมกลาง ASEAN NCAP ยังไม่มีผลทดสอบชน |
| ช่วงล่าง | bZ4X แมคเฟอร์สันสตรัต / ปีกนกคู่ Travo-e ปีกนกคู่ / De-Dion แหนบ CarExpert ว่า bZ4X กระด้างบนผิวไม่เรียบ ประชาชาติธุรกิจชมการซับแรงของ Travo-e |
| แบตเตอรี่ | bZ4X 73.11 kWh หล่อเย็นด้วยของเหลว ไม่เปิดเผยเคมีและผู้ผลิตเซลล์ Travo-e 59.2 kWh ฐานเศรษฐกิจรายงานว่าเป็น NMC NHTSA [26V-393](https://static.nhtsa.gov/odi/rcl/2026/RCLRPT-26V393-3335.pdf) (มิ.ย. 2026) เรียกคืน Toyota bZ สหรัฐ 11,495 คัน เรื่องกล่องควบคุมแบตเตอรี่ |
| รับประกันและบริการ | แบตเตอรี่ 8 ปี/160,000 กม. bZ4X เกณฑ์ 70% ปีที่ 6–8 จ่ายค่าดำเนินการ 1,000 บาทและค่าแรงเอง ไม่รวมรถรับจ้างและรถเช่า ตัวรถ 3 ปี/100,000 กม. ศูนย์กว่า 450 แห่ง |

![ภาพตัดโครงสร้างตัวถังของ bZ4X ลอยเหนือแพลตฟอร์ม e-TNGA ที่มีล้อ ช่วงล่าง มอเตอร์ และแพ็กแบตเตอรี่ใต้พื้น](https://thaidata-co-th.s3.ap-southeast-1.amazonaws.com/thaidata.co.th/images/articles/thailand-ev-all-brands-analysis-2026/toyota-bz4x-e-tnga-platform.webp?v=0f043335) _(ภาพ: Toyota Motor Thailand)_

**จุดแข็ง:** ศูนย์กว่า 450 แห่ง และ bZ4X ได้ 5 ดาวจากสองสถาบัน **จุดที่ต้องระวัง:** ไม่เปิดเผยเคมีและผู้ผลิตเซลล์ และยังไม่รู้ว่า EV ในไทยเข้าข่าย 26V-393 หรือไม่ [อ่านบทวิเคราะห์ Toyota ฉบับเต็ม](/automotive/toyota-ev-analysis-2026/)

## Lexus: นำเข้าทั้ง 2 รุ่น RZ 5 ดาว ศูนย์บริการ 3 แห่ง

Lexus มีรถ EV ขายในไทย 2 รุ่น ณ 9 ตุลาคม 2026 คือ RZ ราคา 2,990,000–3,790,000 บาท และซีดาน ES 350e ราคา 3,290,000 บาท นำเข้าโดยโตโยต้า มอเตอร์ ประเทศไทย ข้อมูลกรมการขนส่งทางบกที่ CAR250 รวบรวมนับ Lexus ทุกรุ่นได้ 451 คันช่วงมกราคม–กรกฎาคม 2026 และ RZ ไม่ติดรายการรถยนต์ไฟฟ้าของ CAR250

| มิติ | สิ่งที่พบ |
| --- | --- |
| สายการผลิต | นำเข้า CBU จากญี่ปุ่น Lexus สหรัฐระบุว่า RZ ประกอบที่โมโตมาจิ ES ที่ Toyota Motor Kyushu (Lexus ไทยไม่ระบุแหล่งผลิต ES) ราคาเกินเพดาน 2 ล้านบาทของ EV 3.5 ไม่พบแผนประกอบในไทย |
| ความปลอดภัย | RZ 5 ดาว [Euro NCAP](https://www.euroncap.com/assessments/lexus/rz/1043/) ปี 2023 ผู้ใหญ่ 87% เด็ก 87% และ 5 ดาว ANCAP ปี 2023 แต่เป็นรุ่นก่อนปรับโฉม 71 kWh ที่มีถุงลมกลาง ซึ่งแคตตาล็อกไทยไม่ระบุ ES รุ่นใหม่ยังไม่มีผลทดสอบชน |
| ช่วงล่าง | RZ แมคเฟอร์สันสตรัต / ปีกนกคู่ มีรุ่น Steer-by-wire ES แมคเฟอร์สันสตรัต / มัลติลิงก์ CarExpert ชมการควบคุมของ RZ 550e (ไม่ขายในไทย) และว่า ES 350e โยนมากกว่ารุ่นก่อน |
| แบตเตอรี่ | ลิเธียมไอออน 76.96 kWh ระบายความร้อนด้วยน้ำ แพ็กเป็นส่วนหนึ่งของตัวถัง ไม่เปิดเผยเคมีและผู้ผลิตเซลล์ NHTSA [26V-393](https://static.nhtsa.gov/odi/rcl/2026/RCLRPT-26V393-3335.pdf) (มิ.ย. 2026) เรียกคืน RZ สหรัฐ 4,739 คัน เรื่องกล่องควบคุมแบตเตอรี่ |
| รับประกันและบริการ | RZ แบตเตอรี่ 8 ปี/160,000 กม. เกณฑ์ 70% ไม่พบเงื่อนไขแบตเตอรี่ ES 350e ตัวรถ 4 ปีไม่จำกัดระยะทาง ศูนย์บริการ 3 แห่ง ทั้งหมดในกรุงเทพฯ |

![แชสซีของ Lexus RZ ที่ไม่มีตัวถัง แสดงชุดขับเคลื่อนไฟฟ้าหน้าและหลัง ช่วงล่างหน้าแบบสตรัต จานเบรก และแพ็กแบตเตอรี่แบนใต้พื้น](https://thaidata-co-th.s3.ap-southeast-1.amazonaws.com/thaidata.co.th/images/articles/thailand-ev-all-brands-analysis-2026/lexus-rz-direct4-platform.webp?v=e9c54d48) _(ภาพ: Lexus Thailand (Toyota Motor Thailand))_

**จุดแข็ง:** ผู้ผลิตนำเข้าเอง และ RZ ได้ 5 ดาวจากสองสถาบัน **จุดที่ต้องระวัง:** ศูนย์บริการมีเพียง 3 แห่ง และ EV ใหม่อย่าง ES 350e ยังไม่มีผลทดสอบชนและเงื่อนไขแบตเตอรี่ [อ่านบทวิเคราะห์ Lexus ฉบับเต็ม](/automotive/lexus-ev-analysis-2026/)

## Honda: 3 รุ่นจาก 3 แหล่งผลิต ยังไม่มีผลทดสอบชน

Honda มีรถ EV ขายในไทย 3 รุ่น ณ 9 ตุลาคม 2026 คือ Super-ONE ราคา 990,000 บาท e:N1 ราคา 1,199,000 บาท และ e:N2 ราคา 1,429,000 บาท จำหน่ายโดยฮอนด้า ออโตโมบิล (ประเทศไทย) ข้อมูลกรมการขนส่งทางบกที่ CAR250 รวบรวมนับ e:N1 ได้ 173 คันช่วงมกราคม–กรกฎาคม 2026 ส่วน e:N2 ไม่ติด 60 อันดับแรก

| มิติ | สิ่งที่พบ |
| --- | --- |
| สายการผลิต | e:N1 ประกอบที่ปราจีนบุรีตั้งแต่ปลายปี 2023 ตามเงื่อนไข BOI ไม่ใช่ EV 3.0/3.5 (ฐานเศรษฐกิจ) e:N2 นำเข้าจากจีน Super-ONE นำเข้า CBU จากญี่ปุ่นเพียง 30 คันในปี 2026 แพลตฟอร์ม e:N Architecture F ซีอีโอยอมรับว่าต้นทุนสู้แบรนด์จีนไม่ได้ |
| ความปลอดภัย | ทั้ง 3 รุ่นยังไม่มีผลทดสอบชนจาก Euro NCAP, ANCAP หรือ [ASEAN NCAP](https://www.aseancap.org/x/results.php?make=HONDA) ณ 9 ต.ค. 2026 รวมถึง e:Ny1 รุ่นยุโรป ถุงลม 6 ตำแหน่ง (e:N2 มี 7) |
| ช่วงล่าง | แมคเฟอร์สันสตรัท / ทอร์ชันบีมทั้ง 3 รุ่น ไม่ระบุโช้กปรับได้ ฐานเศรษฐกิจว่าช่วงล่าง e:N1 เนียนแน่น กรุงเทพธุรกิจว่า e:N2 นิ่งทุกความเร็ว |
| แบตเตอรี่ | ลิเธียมไอออน 68.8 kWh (e:N1, e:N2) และ 29.6 kWh (Super-ONE) ไม่เปิดเผยเคมีและผู้ผลิตเซลล์ รุ่นยุโรประบายความร้อนด้วยน้ำ DVSA เรียกคืน e:Ny1 ปี 2026 เรื่องมาตรวัด ไม่เกี่ยวกับแบตเตอรี่แรงดันสูง |
| รับประกันและบริการ | แบตเตอรี่ 8 ปี/160,000 กม. ไม่ระบุ SoH ตัวรถ e:N1 5 ปี/140,000 กม. ศูนย์กว่า 200 แห่ง บริษัทแม่ยกเลิกรถไฟฟ้า 3 รุ่นในอเมริกาเหนือ คาดขาดทุนสูงสุด 2.5 ล้านล้านเยน |

![ภาพโปร่งแพลตฟอร์ม e:N Architecture F ของ Honda e:N1 แสดงแพ็กแบตเตอรี่ใต้พื้นและมอเตอร์ด้านหน้า พร้อมตัวเลข 500 กม. 68.8 kWh และ 310 นิวตันเมตร](https://thaidata-co-th.s3.ap-southeast-1.amazonaws.com/thaidata.co.th/images/articles/thailand-ev-all-brands-analysis-2026/honda-en1-platform-battery.webp?v=21073575) _(ภาพ: Honda Automobile (Thailand))_

**จุดแข็ง:** เครือข่ายกว่า 200 แห่ง และ e:N1 ประกอบในโรงงาน Honda เองในไทย **จุดที่ต้องระวัง:** ไม่มี EV รุ่นใดมีผลทดสอบชน และบริษัทแม่กำลังลดแผนรถไฟฟ้า [อ่านบทวิเคราะห์ Honda ฉบับเต็ม](/automotive/honda-ev-analysis-2026/)

## Mazda: นำเข้าจากจีน 2 รุ่น Mazda6e ได้ 5 ดาว

Mazda มีรถ EV ขายในไทย 2 รุ่น ณ 9 ตุลาคม 2026 คือ Mazda6e ราคา 1,169,000–1,199,000 บาท และ Mazda CX-6e ราคา 1,259,000–1,299,000 บาท จำหน่ายโดยมาสด้า เซลส์ (ประเทศไทย) Mazda แจ้งส่งมอบ Mazda6e 979 คันในกรกฎาคม–สิงหาคม 2026 ส่วนข้อมูลกรมการขนส่งทางบกที่ CAR250 รวบรวมนับจดทะเบียนเดือนกรกฎาคมได้ 55 คัน

| มิติ | สิ่งที่พบ |
| --- | --- |
| สายการผลิต | นำเข้า CBU จาก Changan Mazda บริษัทร่วมทุนในจีน (electrive ว่าโรงงานอยู่ที่หนานจิง) แพลตฟอร์มและระบบไฟฟ้าเป็นของ Changan โครงการ AAT 7,400 ล้านบาทที่ BOI อนุมัติผลิต MHEV ที่ระยองปี 2027 ไม่ใช่ BEV ไม่พบการเข้าร่วม EV 3.5 |
| ความปลอดภัย | Mazda6e 5 ดาว [Euro NCAP](https://www.euroncap.com/assessments/mazda/6e/1137/) ปี 2025 ผู้ใหญ่ 93% เด็ก 93% (รถพวงมาลัยซ้าย) และ 5 ดาว ANCAP ปี 2025 ซึ่งใช้กับรถพวงมาลัยขวาแบตเตอรี่ 78 kWh CX-6e ยังไม่มีผลทดสอบชน |
| ช่วงล่าง | แมคเฟอร์สันสตรัท / มัลติลิงก์ ขับล้อหลังทั้งสองรุ่น ไม่ระบุโช้กปรับได้ CarExpert ว่า Mazda 6e ออสเตรเลียซับหลุมบ่อได้ดี แต่ CX-6e ล้อ 21 นิ้วกระด้างที่ความเร็วต่ำ |
| แบตเตอรี่ | LFP 77.9 kWh ทุกรุ่น ไม่เปิดเผยผู้ผลิตเซลล์ โครงสร้างแพ็ก และระบบจัดการความร้อน แจ้งการทดสอบ 6 แบบโดยไม่ระบุมาตรฐาน ไม่พบการเรียกคืนใน Mazda ไทยและ DVSA |
| รับประกันและบริการ | แบตเตอรี่และตัวรถ 8 ปี/160,000 กม. ในโปรแกรม e-MUS ไม่ระบุเกณฑ์ SoH ผู้จำหน่าย 80 แห่ง 70 แห่งระบุรุ่นไฟฟ้า |

![มือเสียบหัวชาร์จเข้าช่องชาร์จของ Mazda6e สีแดง](https://thaidata-co-th.s3.ap-southeast-1.amazonaws.com/thaidata.co.th/images/articles/thailand-ev-all-brands-analysis-2026/mazda-6e-charging-thailand.webp?v=07c69d3f) _(ภาพ: Mazda Sales (Thailand))_

**จุดแข็ง:** Mazda6e ได้คะแนนผู้ใหญ่ 93% และแบตเตอรี่ LFP รับประกัน 8 ปี **จุดที่ต้องระวัง:** CX-6e ยังไม่มีผลทดสอบชน EV ทั้งสองรุ่นพึ่งซัพพลายเชน Changan และราคาผูกกับภาษีรถนำเข้าที่กำลังสรุป [อ่านบทวิเคราะห์ Mazda ฉบับเต็ม](/automotive/mazda-ev-analysis-2026/)

## Nissan: ไม่มี BEV ขาย LEAF ปี 2018 ผลชนหมดอายุ

Nissan ไม่มีรถ BEV ขายในไทย ณ 9 ตุลาคม 2026 หน้ารุ่นรถมีเพียงรถเครื่องยนต์และ e-POWER ที่ Nissan เรียกว่าไฮบริด EV ไฟฟ้าล้วนรุ่นล่าสุดคือ LEAF รุ่นที่ 2 เปิดตัวปี 2018 ราคา 1,990,000 บาท จำหน่ายโดยนิสสัน มอเตอร์ (ประเทศไทย) ข้อมูลกรมการขนส่งทางบกที่ CAR250 รวบรวมไม่มี EV ของ Nissan ใน 60 อันดับแรกช่วงมกราคม–กรกฎาคม 2026

| มิติ | สิ่งที่พบ |
| --- | --- |
| สายการผลิต | HeadLight Magazine ระบุว่า LEAF มาจากโรงงานโอปปามะ ญี่ปุ่น ซึ่งจะหยุดผลิตรถปีงบประมาณ 2027 โรงงานสมุทรปราการผลิตรถเครื่องยนต์และ e-POWER ยังไม่ประกาศ BEV ใหม่ |
| ความปลอดภัย | LEAF 5 ดาว [Euro NCAP](https://www.euroncap.com/assessments/nissan/leaf/0723/) ปี 2018 ผู้ใหญ่ 93% เด็ก 86% แต่ผลหมดอายุ ANCAP ปี 2018 5 ดาว หมดอายุ ธ.ค. 2024 ASEAN NCAP ไม่มีผล รุ่นไทยไม่มีระบบรักษาเลนแบบรถที่ ANCAP ทดสอบ |
| ช่วงล่าง | แมคเฟอร์สันสตรัท / ทอร์ชันบีม ตามข้อมูล Nissan สหรัฐ HeadLight Magazine ว่าตึงตังบนหลุมบ่อ เอียงเมื่อเปลี่ยนเลน แต่รับมือโค้งได้ดีกว่าที่คาด |
| แบตเตอรี่ | ลิเธียมไอออนแบบแผ่น 40 kWh HeadLight Magazine ว่าระบายความร้อนแบบ passive หัวชาร์จเร็ว CHAdeMO NHTSA [24V-700](https://api.nhtsa.gov/recalls/campaignNumber?campaignNumber=24V700000) และ 25V-655 เรียกคืน LEAF สหรัฐปี 2019–2022 รวม 44,781 คัน แบตเตอรี่อาจร้อนเกินขณะชาร์จเร็ว |
| รับประกันและบริการ | แบตเตอรี่ 8 ปี/160,000 กม. ไม่ระบุ SoH ผู้จำหน่าย 120 แห่ง 21 แห่งระบุว่าดูแล LEAF บริษัทแม่ปรับโครงสร้างตามแผน Re:Nissan |

![Nissan LEAF รุ่นที่ 2 (ZE1) สีขาวติดสติกเกอร์มหาวิทยาลัยบูดีลูฮูร์ จอดริมถนนภายในมหาวิทยาลัย มีนาคม 2024](https://thaidata-co-th.s3.ap-southeast-1.amazonaws.com/thaidata.co.th/images/articles/thailand-ev-all-brands-analysis-2026/nissan-leaf-ze1-cover.webp?v=bea90ba8) _(ภาพ: VulcanSphere / Wikimedia Commons (CC BY 4.0))_

**จุดแข็ง:** แบตเตอรี่ LEAF รับประกัน 8 ปี และมีศูนย์ 21 แห่งที่ดูแล LEAF **จุดที่ต้องระวัง:** ไม่มี EV ใหม่ให้ซื้อ ผลทดสอบชนหมดอายุ และมีการเรียกคืนเรื่องชาร์จเร็วในสหรัฐ [อ่านบทวิเคราะห์ Nissan ฉบับเต็ม](/automotive/nissan-ev-analysis-2026/)

## Hyundai: ประกอบ IONIQ 5 ในไทย ผลชน 5 ดาวจากปี 2021

Hyundai มีรถ EV ขายในไทย 2 รุ่น ณ 9 ตุลาคม 2026 คือ The new 2026 IONIQ 5 N Line ราคา 1,699,000 บาท และ IONIQ 5 N ราคา 3,999,000 บาท จำหน่ายโดย Hyundai Mobility (Thailand) บริษัทลูกของผู้ผลิต ข้อมูลกรมการขนส่งทางบกที่ CAR250 รวบรวมนับ IONIQ 5 ได้ 247 คันช่วงมกราคม–กรกฎาคม 2026

| มิติ | สิ่งที่พบ |
| --- | --- |
| สายการผลิต | BOI อนุมัติโครงการ 1,000 ล้านบาท (7 ส.ค. 2024) ภายใต้ EV 3.5 ประกอบรถและแบตเตอรี่กับ Thonburi Automotive Assembly Plant N Line ประกอบ CKD ตั้งแต่กลางปี 2026 IONIQ 5 N นำเข้า แพลตฟอร์ม E-GMP ไม่พบเอกสารว่าชดเชยครบ |
| ความปลอดภัย | IONIQ 5 ได้ 5 ดาว [Euro NCAP](https://www.euroncap.com/assessments/hyundai/ioniq-5/0893/) ปี 2021 ผู้ใหญ่ 88% เด็ก 86% และ 5 ดาว ANCAP ปี 2021 เป็นรุ่นก่อนปรับโฉม IONIQ 5 N ยังไม่มีผลทดสอบชน รุ่นไทยถุงลม 6 ใบ ไม่ใช่ 8 แบบสากล |
| ช่วงล่าง | แมคเฟอร์สันสตรัต / มัลติลิงก์ N Line ใช้ Damping Control System High Performance IONIQ 5 N ใช้ ECS ไฟฟ้าและ e-LSD ไม่มีผลขับรุ่นประกอบไทยจากผู้ทดสอบ |
| แบตเตอรี่ | 84 kWh 800V หล่อเย็นด้วยของเหลว Paul Tan รายงานว่าเป็น NMC ไม่เปิดเผยผู้ผลิตเซลล์รถไทย รถสหรัฐปี 2023–2024 ใช้ SK On NHTSA [26V-432](https://static.nhtsa.gov/odi/rcl/2026/RCLRPT-26V432-6535.pdf) (ก.ค. 2026) เรียกคืน 6 คัน เซลล์ขั้วอิเล็กโทรดเยื้อง และ 24V-868 เรื่อง ICCU 145,642 คัน (รวมรุ่นอื่น) |
| รับประกันและบริการ | แบตเตอรี่ 8 ปี/160,000 กม. ไม่ระบุ SoH ตัวรถ 5 ปี ระยะในเอกสารไม่ตรงกัน (100,000 หรือ 150,000 กม.) บริษัทแม่จำหน่ายเอง |

![แชสซีแพลตฟอร์ม E-GMP ของ Hyundai จัดแสดงพร้อมล้อ ช่วงล่างหน้าและหลัง และแพ็กแบตเตอรี่ใต้พื้น ในงาน Indonesia International Auto Show 2021](https://thaidata-co-th.s3.ap-southeast-1.amazonaws.com/thaidata.co.th/images/articles/thailand-ev-all-brands-analysis-2026/hyundai-e-gmp-platform-chassis.webp?v=8fcaa893) _(ภาพ: Andra Febrian / Wikimedia Commons (CC BY-SA 4.0))_

**จุดแข็ง:** EV ประกอบในไทยพร้อมแบตเตอรี่ระบบ 800V **จุดที่ต้องระวัง:** ผลทดสอบชนเป็นของรถปี 2021 และมีการเรียกคืนเรื่องเซลล์และ ICCU ในสหรัฐ [อ่านบทวิเคราะห์ Hyundai ฉบับเต็ม](/automotive/hyundai-ev-analysis-2026/)

## Kia: นำเข้าทั้ง 3 รุ่น EV5 และ EV9 ได้ 5 ดาว

Kia มีรถ EV ขายในไทย 3 รุ่น ณ 9 ตุลาคม 2026 คือ EV5 ราคาตามรายการ 1,349,000–1,799,000 บาท EV9 GT-Line AWD ราคา 3,899,000 บาท และรถตู้ PV5 Cargo ราคา 1,199,000 บาท จำหน่ายโดยเกีย เซลส์ (ประเทศไทย) บริษัทลูกของผู้ผลิต ข้อมูลกรมการขนส่งทางบกที่ CAR250 รวบรวมนับ EV5 ได้ 246 คัน และ PV5 150 คันช่วงมกราคม–กรกฎาคม 2026

| มิติ | สิ่งที่พบ |
| --- | --- |
| สายการผลิต | นำเข้า CBU ทั้งหมด EV5 พวงมาลัยขวาจากโรงงานยานเฉิงในจีน EV9 และ PV5 จากเกาหลีใต้ พักแผนโรงงานระยองเมื่อ ม.ค. 2024 เพราะตกลงสิทธิประโยชน์กับ BOI ไม่ได้ ไม่พบการเข้าร่วม EV 3.5 |
| ความปลอดภัย | EV5 5 ดาว ANCAP ปี 2024 ผู้ใหญ่ 88% (รถพวงมาลัยขวา) และ 5 ดาว [Euro NCAP](https://www.euroncap.com/assessments/kia/ev5/1158/) ปี 2025 ผู้ใหญ่ 83% เด็ก 85% EV9 5 ดาวทั้งสองสถาบันปี 2023 PV5 Cargo มีผลเกณฑ์รถตู้ปี 2025 EV5 ไทยไม่ระบุถุงลมกลางแบบรถออสเตรเลีย |
| ช่วงล่าง | เอกสารไทยไม่ระบุช่วงล่าง EV5 EV9 แมคเฟอร์สันสตรัต / มัลติลิงก์ 5 จุด พร้อม Self Levelizer PV5 ปีกนกคู่ / ทอร์ชันบีม CarExpert ชม EV5 ที่เซ็ตเฉพาะออสเตรเลีย |
| แบตเตอรี่ | EV5 LFP 64.2–88.1 kWh เซลล์ FinDreams ตาม Korea Economic Daily EV9 เซลล์ SK On (ยืนยันเฉพาะรถสหรัฐ) PV5 NCM เซลล์ CATL ตามสื่อ NHTSA [26V-431](https://static.nhtsa.gov/odi/rcl/2026/RCLRPT-26V431-8221.pdf) (ก.ค. 2026) เรียกคืน EV9 1 คัน ขั้วอิเล็กโทรดเยื้อง |
| รับประกันและบริการ | แบตเตอรี่ 8 ปี/160,000 กม. โอนสิทธิ์ได้ ไม่ระบุ SoH ตัวรถ 7 ปี/150,000 กม. ผู้แทนจำหน่าย 18 แห่ง |

![พิธีในโรงงาน Hwaseong EVO Plant ของ Kia ผู้บริหารยืนเรียงแถว จอด้านข้างมีข้อความภาษาเกาหลี และมีรถตู้ PV5 หลายคันจอดอยู่ด้านหลัง](https://thaidata-co-th.s3.ap-southeast-1.amazonaws.com/thaidata.co.th/images/articles/thailand-ev-all-brands-analysis-2026/kia-hwaseong-evo-plant-pv5.webp?v=6cd95d3e) _(ภาพ: Hyundai Motor Group)_

**จุดแข็ง:** EV สองรุ่นหลักได้ 5 ดาวจากสองสถาบัน และรับประกันตัวรถ 7 ปี **จุดที่ต้องระวัง:** ไม่มีโรงงานในไทย ผู้แทนจำหน่ายมีเพียง 18 แห่ง และราคา EV5 ลดเร็ว [อ่านบทวิเคราะห์ Kia ฉบับเต็ม](/automotive/kia-ev-analysis-2026/)

## BMW: i5 ประกอบระยองรุ่นเดียว ผลชน 5 ดาวทุกรุ่น

BMW มี EV ขายในไทย 5 รุ่น ราคา 2,359,000–5,799,000 บาทตาม[หน้าราคา](https://www.bmw.co.th/th/topics/price-list.html) ณ 9 ตุลาคม 2026 จำหน่ายโดย BMW Group ประเทศไทย หน่วยงานของบริษัทแม่ CAR250 ซึ่งรวบรวมสถิติกรมการขนส่งทางบกระบุว่าช่วงมกราคม–กรกฎาคม 2026 iX1 จดทะเบียน 457 คัน และ i5 211 คัน

| มิติ | สิ่งที่พบ |
| --- | --- |
| สายการผลิต | i5 ประกอบระยองตั้งแต่ 26 ม.ค. 2026 iX1 L นำเข้าจากจีน iX2 จากเยอรมนี iX3 จากฮังการี iX ไม่ระบุโรงงาน ระยองประกอบแบตเตอรี่ Gen-5 จากเซลล์นำเข้า iX3 ใช้ Neue Klasse 800 โวลต์ ไม่พบการเข้าร่วม EV 3.0/3.5 |
| ความปลอดภัย | [Euro NCAP](https://www.euroncap.com/assessments/bmw/ix3/1232/) 2026 ให้ iX3 5 ดาว Safe Driving 73% Crash Avoidance 83% Crash Protection 86% Post-Crash Safety 95% i5 ได้ 5 ดาวปี 2023 ผู้ใหญ่ 89% ผล iX1 มาจาก X1 ดีเซลปี 2022 ผล iX ปี 2021 ไม่ครอบคลุม xDrive45 |
| ช่วงล่าง | i5 ปีกนกคู่หน้า ห้าจุดยึดพร้อมถุงลมหลัง iX ถุงลม 2 เพลา ล้อหลังเลี้ยวได้ iX2 Adaptive M iX1 L และ iX3 ไม่มีช่วงล่างปรับได้ What Car? ระบุว่า iX3 นุ่ม แต่มีเสียงช่วงล่างบนถนนขรุขระ |
| แบตเตอรี่ | ไม่เปิดเผยเคมีและผู้ผลิตเซลล์ 66.5–113.4 kWh iX3 ใช้เซลล์ทรงกระบอกแบบ cell-to-pack ในสหรัฐ NHTSA บันทึกการเรียกคืนเรื่องแบตเตอรี่อย่างน้อย 5 ครั้ง เช่น 22V-541 (367 คัน) ไม่พบประกาศในไทย |
| รับประกันและบริการ | [แบตเตอรี่ 8 ปี/160,000 กม.](https://www.bmw.co.th/content/dam/bmw/marketTH/bmw_co_th/Fonts/BMW-Battery-Warranty-TH.pdf.asset.1736248215476.pdf) โอนสิทธิ์ได้ แต่ไม่คุ้มครองการเสื่อมตามอายุ (SoH) ตัวรถ 4 ปีไม่จำกัดระยะ ยอด iX กันยายน 2026 เพียง 2 คัน |

![พนักงานสวมถุงมือประกอบโมดูลแบตเตอรี่แรงดันสูงที่โรงงาน Dräxlmaier ซึ่งผลิตแบตเตอรี่ให้โรงงาน BMW Group ในไทย ปี 2019](https://thaidata-co-th.s3.ap-southeast-1.amazonaws.com/thaidata.co.th/images/articles/thailand-ev-all-brands-analysis-2026/bmw-thailand-battery-module-assembly.webp?v=dde7a553) _(ภาพ: BMW Group)_

**จุดแข็ง:** รถ EV ทุกรุ่นของ BMW มีผลชน 5 ดาว และ i5 ประกอบในไทย **จุดที่ต้องระวัง:** การรับประกันไม่คุ้มครอง SoH และมีประวัติเรียกคืนแบตเตอรี่ในสหรัฐ [อ่านบทวิเคราะห์ BMW ฉบับเต็ม](/automotive/bmw-ev-analysis-2026/)

## MINI: EV 2 ตระกูลนำเข้าจีน 5 ดาวทั้งคู่

MINI มี EV ขายในไทย 2 ตระกูลคือ Cooper SE และ Aceman ราคา 1,425,000–2,269,000 บาทตามใบราคาที่หน้าเว็บลิงก์ไว้ ณ 9 ตุลาคม 2026 ผู้จำหน่ายเป็นหน่วยงานของ BMW Group ไม่ใช่ผู้นำเข้าอิสระ CAR250 ซึ่งรวบรวมสถิติกรมการขนส่งทางบกระบุว่าช่วงมกราคม–กรกฎาคม 2026 Cooper SE จดทะเบียน 432 คัน และ Aceman 352 คัน

| มิติ | สิ่งที่พบ |
| --- | --- |
| สายการผลิต | นำเข้าทั้งคันจาก Spotlight Automotive บริษัทร่วมทุน 50:50 ของ BMW Group กับ Great Wall Motor ที่จางเจียกั่ง กำลังผลิต 160,000 คันต่อปี เป็นแหล่งเดียว ไม่พบการเข้าร่วม EV 3.0/3.5 |
| ความปลอดภัย | Euro NCAP 2025 ให้ 5 ดาว Cooper E ผู้ใหญ่ 89% และ [Aceman](https://www.euroncap.com/assessments/mini/aceman/1127/) 83% ANCAP 2025 ให้ 5 ดาวทั้งคู่ รถที่ทดสอบเป็นพวงมาลัยซ้ายหรือรุ่นออสเตรเลีย เอกสารไทยไม่ระบุถุงลมกลาง |
| ช่วงล่าง | เอกสารไทยไม่ระบุชนิดช่วงล่าง ไม่มีโช้กปรับได้หรือถุงลม ล้อ 17–19 นิ้ว ฐานเศรษฐกิจขับ Cooper SE ล้อ 18 นิ้วแล้วระบุว่าแข็ง รับรู้พื้นถนนแทบทุกจุด |
| แบตเตอรี่ | 54.2 kWh ทุกรุ่น DC 95 kW HeadLight Magazine ระบุว่าเป็น NMC แต่ MINI ไม่บอกเคมีและผู้ผลิตเซลล์ CnEVPost รายงานการเรียกคืนในจีนปี 2025 จำนวน 70 คัน และ 7 คันจากเซลล์คายประจุเองมากเกิน |
| รับประกันและบริการ | แบตเตอรี่ 8 ปี/160,000 กม. ไม่ระบุเกณฑ์ SoH [ตัวรถ 4 ปีไม่จำกัดระยะ](https://www.mini.co.th/en_TH/home/serv/service-and-repair/warranties.html) โอนสิทธิ์ได้ |

![MINI Cooper SE ไฟฟ้าสีน้ำเงินหลังคาขาว จอดริมถนนหน้ากำแพงสีส้ม ภาพจากหน้ารุ่น Cooper ไฟฟ้าของ MINI ประเทศไทย](https://thaidata-co-th.s3.ap-southeast-1.amazonaws.com/thaidata.co.th/images/articles/thailand-ev-all-brands-analysis-2026/mini-cooper-se-thailand-cover.webp?v=4a3e9fee) _(ภาพ: MINI Thailand)_

**จุดแข็ง:** รถ EV ของ MINI ได้ 5 ดาวทั้ง Euro NCAP และ ANCAP ในราคาเริ่มต่ำสุดในเครือ BMW Group ประเทศไทย **จุดที่ต้องระวัง:** ทุกคันมาจากโรงงานเดียวในจีนที่เรียกคืนแบตเตอรี่สองครั้งในปี 2025 [อ่านบทวิเคราะห์ MINI ฉบับเต็ม](/automotive/mini-ev-analysis-2026/)

## Mercedes-Benz: CLA ประกอบธนบุรี 5 ดาว แต่ 2 รุ่นไม่มีผลชน

Mercedes-Benz มี EV ขายในไทย 4 รุ่น ราคา 2,290,000–9,600,000 บาทตาม[ใบราคาที่ประกาศใช้ 23 กันยายน 2026](https://www.mercedes-benz.co.th/content/dam/thailand/passengercars/brochure/MB-Price-list-23-SEP-TH.pdf) จำหน่ายโดย เมอร์เซเดส-เบนซ์ (ประเทศไทย) CAR250 ซึ่งรวบรวมสถิติกรมการขนส่งทางบกระบุว่ากรกฎาคม 2026 CLA จดทะเบียน 29 คัน แต่บริษัทแจ้ง Forbes Thailand ว่าขาย CLA กว่า 300 คันใน 2 เดือน

| มิติ | สิ่งที่พบ |
| --- | --- |
| สายการผลิต | EQS SUV และ CLA (แพลตฟอร์ม MMA 800V เริ่มต้นปี 2026 กำลังผลิต 100–200 คัน/เดือน) ประกอบที่ TAAP ของกลุ่มธนบุรี แบตเตอรี่ประกอบในไทยโดย เพาเวอร์ เทค เอ็นเนอยี โซลูชั่น EQE 53 นำเข้า CBU G 580 ประกอบที่ออสเตรีย ไม่พบการเข้าร่วม EV 3.0/3.5 |
| ความปลอดภัย | [Euro NCAP](https://www.euroncap.com/assessments/mercedes-benz/cla/1108/) 2025 ให้ CLA 5 ดาว ผู้ใหญ่ 94% หน้าอกชนเสาด้านข้างระดับ marginal EQE ได้ 5 ดาวปี 2022 (ทดสอบ EQE 350+) EQS SUV และ G 580 ยังไม่มีผลทดสอบชน |
| ช่วงล่าง | CLA สตรัตหน้า มัลติลิงก์หลัง สปริงเหล็ก EQE 53 และ EQS SUV ถุงลม AIRMATIC ล้อหลังเลี้ยวได้ G 580 ปีกนกคู่หน้า De Dion หลัง Autocar India ระบุว่า CLA ค่อนไปทางแข็งแต่ซับแรงได้ดี |
| แบตเตอรี่ | CLA NMC 85 kWh 4 โมดูล เว้นระยะเซลล์ลดความร้อนลุกลาม G 580 116 kWh ไม่เปิดเผยผู้ผลิตเซลล์ NHTSA ของสหรัฐเรียกคืน EQB (26V-073) เปลี่ยนแบตเตอรี่ 11,895 คัน |
| รับประกันและบริการ | บริษัทแถลงรับประกันแบตเตอรี่ 10 ปี/250,000 กม. ไม่พบเกณฑ์ SoH ตัวรถ 3 ปีไม่จำกัดระยะ ศูนย์บริการ 39 แห่ง |

![พนักงานสวมถุงมือขาวตรวจท้ายรถ CLA สีน้ำเงินบนสายการผลิตของโรงงาน Rastatt ประเทศเยอรมนี](https://thaidata-co-th.s3.ap-southeast-1.amazonaws.com/thaidata.co.th/images/articles/thailand-ev-all-brands-analysis-2026/mercedes-benz-cla-rastatt-assembly-line.webp?v=3a8f3b16) _(ภาพ: Mercedes-Benz AG)_

**จุดแข็ง:** รถ EV รุ่นหลักของ Mercedes-Benz ประกอบในไทยพร้อมแบตเตอรี่ และ CLA ได้ 5 ดาว **จุดที่ต้องระวัง:** รุ่นแพงสองรุ่นยังไม่มีผลทดสอบชน และระบบช่วยขับบางส่วนอาจมีค่าต่ออายุ [อ่านบทวิเคราะห์ Mercedes-Benz ฉบับเต็ม](/automotive/mercedes-benz-ev-analysis-2026/)

## Volvo: EX30 1,668 คันต้องเปลี่ยนโมดูลแบตเตอรี่

Volvo มี EV ขายในไทย 4 รุ่นคือ EX40 EC40 ES90 และ EX90 ราคา 1,890,000–4,890,000 บาทตามใบราคาฉบับ 1 เมษายน 2026 ส่วน EX30 หยุดขายตั้งแต่ 27 มีนาคม 2026 จำหน่ายโดย วอลโว่ คาร์ (ประเทศไทย) CAR250 ซึ่งรวบรวมสถิติกรมการขนส่งทางบกระบุว่าช่วงมกราคม–กรกฎาคม 2026 EX40 จดทะเบียน 328 คัน และ EC40 253 คัน

| มิติ | สิ่งที่พบ |
| --- | --- |
| สายการผลิต | ไม่พบการประกอบในไทย สื่อรายงานว่า ES90 และ EX90 (แพลตฟอร์ม SPA2) นำเข้า CBU จากจีน EX40 และ EC40 ผลิตที่ Ghent ตาม Volvo แต่ใบราคาไทยไม่ระบุ ไม่พบการเข้าร่วม EV 3.0/3.5 |
| ความปลอดภัย | [Euro NCAP](https://www.euroncap.com/assessments/volvo/ex90/1180/) 2025 ให้ EX90 5 ดาว ผู้ใหญ่ 92% เด็ก 93% แต่เป็นคู่ชนที่ค่อนข้างรุนแรง EC40 อ้างผล C40 Recharge ปี 2022 และ EX40 อ้างผล XC40 ดีเซลปี 2018 (5 ดาวทั้งคู่) ES90 ยังไม่มีผลทดสอบชน |
| ช่วงล่าง | EX40/EC40 แมคเฟอร์สันหน้า มัลติลิงก์หลัง ES90 ปีกนกคู่หน้า Integral-link หลัง ES90 และ EX90 ใช้ถุงลม ฐานเศรษฐกิจระบุว่า ES90 นุ่มแน่น แต่ล้อ 22 นิ้วต้องระวัง |
| แบตเตอรี่ | สื่อรายงานว่ารุ่นที่ขายใช้ NCM 69–111 kWh ไม่เปิดเผยผู้ผลิตเซลล์ [NHTSA](https://static.nhtsa.gov/odi/rcl/2026/RCLRPT-26V103-0719.pdf) ระบุว่าเซลล์ EX30 ที่ถูกเรียกคืนมาจาก Shandong Geely Sunwoda ในไทยจำกัดชาร์จ 70% บริษัทแจ้งเพลิงไหม้ 2 คัน เปลี่ยนแล้ว 92% |
| รับประกันและบริการ | แบตเตอรี่ 8 ปี/160,000 กม. ไม่ระบุเกณฑ์ SoH ตัวรถ 3 ปี/100,000 กม. ไม่ระบุจำนวนศูนย์ CAR250 รายงานว่า สคบ. มีมติฟ้องแพ่งกรณี EX30 |

![Volvo ES90 สีเงินจอดในอุโมงค์ไฟตรวจสภาพรถของโรงงาน Volvo Cars](https://thaidata-co-th.s3.ap-southeast-1.amazonaws.com/thaidata.co.th/images/articles/thailand-ev-all-brands-analysis-2026/volvo-es90-chengdu-production.webp?v=28a8c610) _(ภาพ: Volvo Cars)_

**จุดแข็ง:** รถ EV รุ่นใหญ่ของ Volvo ใช้ช่วงล่างถุงลม และ EX90 ได้ 5 ดาวปี 2025 **จุดที่ต้องระวัง:** ความเชื่อมั่นหลังกรณีแบตเตอรี่ EX30 และ ES90 ยังไม่มีผลทดสอบชน [อ่านบทวิเคราะห์ Volvo ฉบับเต็ม](/automotive/volvo-ev-analysis-2026/)

## Porsche: EV 3 รุ่นจากยุโรป ผลชน Taycan หมดอายุ

Porsche มี EV ขายในไทย 3 รุ่นคือ Taycan, Macan Electric และ Cayenne Electric ราคา 5,290,000–14,990,000 บาทตามเว็บไซต์ Porsche ประเทศไทย ณ 9 ตุลาคม 2026 ผ่านตัวแทน 3 ราย ยอดจดทะเบียนที่ Autolifethailand รวบรวมช่วงมกราคม–กรกฎาคม 2026 มี Taycan 86 คัน และ Macan 72 คัน

| มิติ | สิ่งที่พบ |
| --- | --- |
| สายการผลิต | นำเข้าสำเร็จรูป: Taycan จาก Zuffenhausen Macan จาก Leipzig (แพลตฟอร์ม PPE) Cayenne จาก Bratislava Porsche ประกอบโมดูลแบตเตอรี่ Cayenne เองแต่ซื้อเซลล์ ไม่พบการเข้าร่วม EV 3.0/3.5 |
| ความปลอดภัย | [Euro NCAP](https://www.euroncap.com/assessments/porsche/cayenne/1201/) 2025 ให้ Cayenne Electric 5 ดาว ผู้ใหญ่ 91% Macan Electric 5 ดาวปี 2024 ผู้ใหญ่ 90% ผล 5 ดาวของ Taycan ปี 2019 หมดอายุ 1 ม.ค. 2026 ANCAP และ ASEAN NCAP ไม่มีผล |
| ช่วงล่าง | Taycan ปีกนกคู่หน้า มัลติลิงก์หลัง Taycan และ Cayenne ใช้ถุงลม + PASM Macan สปริงเหล็ก (GTS, Turbo ใช้ถุงลม) CarExpert ว่า Macan นุ่มในเมือง Taycan มีเสียงยางบนผิวหยาบ |
| แบตเตอรี่ | NMC 8:1:1 (Taycan, Macan) 89–113 kWh electrive รายงานเซลล์ CATL (Macan ส่วนรถขายในเกาหลีใต้รุ่นปี 2026 เปลี่ยนเป็น Samsung SDI ตาม Chosun Daily) และ LG Energy Solution (Taycan, Cayenne) Porsche ไม่ยืนยัน NHTSA เรียกคืน Taycan 2020–2024 เรื่องลัดวงจร มากสุด [24V732000](https://api.nhtsa.gov/recalls/campaignNumber?campaignNumber=24V732000) 27,527 คัน |
| รับประกันและบริการ | [แบตเตอรี่ 8 ปี/160,000 กม.](https://www.porsche.com/pap/_thailand_/accessoriesandservice/porscheservice/vehicleinformation/) ความจุขั้นต่ำ 80% ใน 3 ปี/60,000 กม. แรก จากนั้น 70% ตัวรถไม่จำกัดระยะ (ไม่ระบุปี) ศูนย์ 6 แห่ง |

![Porsche Cayenne Turbo Electric บนสายประกอบในโรงงาน Bratislava ประเทศสโลวาเกีย ปี 2026](https://thaidata-co-th.s3.ap-southeast-1.amazonaws.com/thaidata.co.th/images/articles/thailand-ev-all-brands-analysis-2026/porsche-cayenne-electric-bratislava-line.webp?v=8f011546) _(ภาพ: Porsche AG)_

**จุดแข็ง:** รับประกันแบตเตอรี่พร้อมเกณฑ์ความจุ และรถ EV รุ่น SUV ของ Porsche ได้ 5 ดาวทั้งคู่ **จุดที่ต้องระวัง:** มีศูนย์ 6 แห่ง และ Taycan ก่อนปรับโฉมเคยถูกเรียกคืนเรื่องแบตเตอรี่ [อ่านบทวิเคราะห์ Porsche ฉบับเต็ม](/automotive/porsche-ev-analysis-2026/)

## Audi: EV 3 รุ่นย่อย S6 ได้ 5 ดาว Q8 เลิกผลิตแล้ว

Audi มี EV ขายในไทย 3 รุ่นย่อย ราคา 5,599,000–6,099,000 บาทตาม[รายการราคา](https://emea-dam.audi.com/adobe/assets/urn:aaid:aem:2e39fcb4-a135-4a27-ac83-c26c4fbb4195/original/as/Audi-Pricelist.pdf)ที่มีผล 16 มิถุนายน 2026 คือ S6 Sportback e-tron, S6 Avant e-tron และ Q8 e-tron 55 quattro Black Edition ผู้นำเข้าคือ ไมซ์สเตอร์ เทคนิค ยอดจดทะเบียนที่ Autolifethailand รวบรวมช่วงมกราคม–กรกฎาคม 2026 มี Q8 e-tron 19 คัน S6 ยังไม่ปรากฏ

| มิติ | สิ่งที่พบ |
| --- | --- |
| สายการผลิต | ไม่มีโรงงานในไทย S6 e-tron ผลิตที่ Ingolstadt (แพลตฟอร์ม PPE แบตเตอรี่ประกอบในโรงงาน) Q8 e-tron มาจาก Brussels ที่ปิดเมื่อ 28 ก.พ. 2025 ไม่พบการเข้าร่วม EV 3.0/3.5 |
| ความปลอดภัย | [Euro NCAP](https://www.euroncap.com/assessments/audi/a6-e-tron/1105/) 2025 ให้ A6 e-tron (รวม S6) 5 ดาว ผู้ใหญ่ 92% (ทดสอบรุ่นขับหลังพวงมาลัยซ้าย) ANCAP 2025 ก็ให้ 5 ดาว ผลของ Q8 e-tron ปี 2019 หมดอายุ 1 ม.ค. 2026 สเปก Q8 ไทยไม่ระบุเบรกฉุกเฉินหน้า |
| ช่วงล่าง | S6 ห้าข้อต่อหน้าหลัง (ตามภาพ A6 e-tron) ถุงลม Adaptive S Q8 e-tron ถุงลม Adaptive CarExpert ระบุว่า S6 แข็งกว่า A6 และ Q8 นุ่มแต่รู้สึกถึงน้ำหนัก |
| แบตเตอรี่ | S6 NMC ราว 8:1:1 ปริซึม 100 kWh 12 โมดูล 800 โวลต์ Q8 114 kWh 36 โมดูล ไม่ระบุผู้ผลิตเซลล์ [NHTSA](https://api.nhtsa.gov/recalls/campaignNumber?campaignNumber=23V867000) เรียกคืน e-tron รุ่นแรก 26,866 คัน โมดูลอาจร้อนเกิน |
| รับประกันและบริการ | แบตเตอรี่ 8 ปี/160,000 กม. ไม่ระบุเกณฑ์ความจุ ตัวรถ 5 ปี/150,000 กม. ไม่เปิดเผยจำนวนศูนย์ PON Holdings ถือหุ้นผู้นำเข้า 75% เมื่อมิถุนายน 2026 ยอดปี 2025 ทั้งแบรนด์ 766 คัน |

![หุ่นยนต์ในสายประกอบแบตเตอรี่อัตโนมัติของ Audi ที่โรงงาน Ingolstadt ระหว่างการผลิต Q6 e-tron](https://thaidata-co-th.s3.ap-southeast-1.amazonaws.com/thaidata.co.th/images/articles/thailand-ev-all-brands-analysis-2026/audi-ingolstadt-ppe-battery-assembly.webp?v=0818275f) _(ภาพ: AUDI AG)_

**จุดแข็ง:** S6 e-tron รถ EV รุ่นใหม่ของ Audi ได้ 5 ดาวปี 2025 และมีถุงลมมาตรฐาน **จุดที่ต้องระวัง:** Q8 e-tron เลิกผลิตและผลชนหมดอายุ ส่วนผู้นำเข้าเพิ่งเปลี่ยนผู้ถือหุ้นใหญ่ [อ่านบทวิเคราะห์ Audi ฉบับเต็ม](/automotive/audi-ev-analysis-2026/)

## Tesla: นำเข้าจากเซี่ยงไฮ้ 3 รุ่น ได้ 5 ดาวทุกรุ่นที่ทดสอบ

Tesla ขายรถ EV ในไทย 3 รุ่น คือ Model 3, Model Y และ Model Y L ผ่านบริษัทลูกโดยไม่มีดีลเลอร์ ราคา 1,149,000–2,099,000 บาท (ประกาศ 18 กันยายน 2026 และ Autolifethailand) ยอดจดทะเบียนกรกฎาคม 2026 ที่ Autolifethailand เรียบเรียงมี Model 3 592 คัน และ Model Y 430 คัน

| มิติ | สิ่งที่พบ |
| --- | --- |
| สายการผลิต | CBU จากจีนทุกคัน โรงงานในจีนมีแห่งเดียวคือ Gigafactory Shanghai กำลังผลิตเกิน 950,000 คันต่อปี บริษัทพึ่งเซลล์ Panasonic และ CATL ไม่ระบุว่าเข้า EV 3.0/3.5 |
| ความปลอดภัย | [ANCAP](https://www.ancap.com.au/safety-ratings/tesla) 2025 ให้ 5 ดาวทั้ง 3 รุ่น ผู้ใหญ่ 90–91% แต่ Model Y L (ไม่ได้ชนจริง) ได้คะแนนเด็ก 84% Euro NCAP 2025 ให้ Model 3 และ Model Y 5 ดาว ผู้ใหญ่ 90% และ 91% ASEAN NCAP ยังไม่มีผล |
| ช่วงล่าง | สเปกไทยไม่ระบุแบบช่วงล่าง Model 3 Standard ใช้โช้คธรรมดา Performance มี Adaptive Suspension (Autolifethailand) CarExpert ว่ารุ่นปรับโฉมนุ่มขึ้น แต่ Model 3 ยังกระแทกรอยต่อทางด่วน |
| แบตเตอรี่ | ไม่เปิดเผยเคมีและผู้ผลิตเซลล์ในไทย Autolifethailand ระบุ LFP 57.5 kWh และ NMC 84.7 kWh NHTSA เรียกคืนคอนแทกเตอร์แพ็ก 12,963 คันในสหรัฐฯ ([25V690000](https://api.nhtsa.gov/recalls/campaignNumber?campaignNumber=25V690000)) SAMR ไม่มีรายการเรื่องแบต |
| รับประกันและบริการ | แบตเตอรี่ 8 ปี/160,000 กม. หรือ 192,000 กม. (Long Range, Performance, Model Y L) ยืนยันเกณฑ์ SoH ไทยไม่ได้ ตัวรถ 4 ปี/80,000 กม. 10 จุดให้บริการ ไม่รับรถนำเข้าอิสระ |

![Tesla Model 3 Premium Long Range RWD สีน้ำเงินเข้มจัดแสดงในโชว์รูม Tesla ที่สยามพารากอน กรุงเทพฯ](https://thaidata-co-th.s3.ap-southeast-1.amazonaws.com/thaidata.co.th/images/articles/thailand-ev-all-brands-analysis-2026/tesla-model-3-premium-long-range-bangkok.webp?v=fc5e2b98) _(ภาพ: Chanokchon / Wikimedia Commons (CC BY-SA 4.0))_

**จุดแข็ง:** รถ EV ทุกรุ่นที่ทดสอบได้ 5 ดาวทั้ง ANCAP และ Euro NCAP ปี 2025 **จุดที่ต้องระวัง:** จีนเรียกคืนรถจากโรงงานเดียวกันเรื่องมือจับประตูฉุกเฉิน และไม่เปิดเผยผู้ผลิตเซลล์ในไทย [อ่านบทวิเคราะห์ Tesla ฉบับเต็ม](/automotive/tesla-ev-analysis-2026/)

## วิธีเลือก EV ทุกยี่ห้อให้เหมาะกับคนทั่วไปและองค์กร

จากการวิเคราะห์ 34 แบรนด์ สิ่งที่ผู้ซื้อ EV ควรเช็กก่อนตัดสินใจมี 5 เรื่อง

1. **ผลทดสอบชนต้องเป็นรุ่นเดียวกับที่ขายในไทย** ตรวจชื่อรุ่นและขนาดแบตเตอรี่ของรถที่ทดสอบ แล้วเทียบตารางสเปกไทยว่ามีถุงลมกลางและ AEB เหมือนกันหรือไม่
2. **อ่านเงื่อนไขรับประกันแบตเตอรี่ทั้งฉบับ** ดูจำนวนปีและกิโลเมตร เกณฑ์สุขภาพแบตเตอรี่ (SoH) สิทธิ์เฉพาะเจ้าของคนแรก และข้อบังคับให้เช็กระยะที่ศูนย์ เพราะการรับประกันตลอดอายุของหลายยี่ห้อมีเงื่อนไขเหล่านี้
3. **ถามสถานะการเรียกคืนด้วยเลขตัวถัง** การเรียกคืนเรื่องแบตเตอรี่ของ Hyundai, Kia, Toyota, Lexus และ Nissan ประกาศในสหรัฐฯ ผู้จำหน่ายไทยต้องเป็นผู้ยืนยันว่ารถในไทยเข้าข่ายหรือไม่
4. **ดูความมั่นคงของผู้จำหน่ายและเครือข่ายศูนย์บริการ** กรณี NETA ที่บริษัทแม่อยู่ระหว่างฟื้นฟูกิจการและมีคดีกลุ่มของผู้ใช้กว่า 20,000 ราย แสดงว่าการรับประกันขึ้นกับผู้จำหน่ายที่ยังดำเนินกิจการอยู่ ยี่ห้ออื่นที่ผู้จำหน่ายกำลังเปลี่ยนโครงสร้าง เช่น Geely (สัญญาผู้จัดจำหน่ายกำลังเจรจาใหม่) และ Audi (PON Holdings เข้าถือหุ้นผู้นำเข้า) ควรถามแผนบริการหลังการขายให้ชัด
5. **องค์กรและฟลีทต้องดูข้อยกเว้นการใช้เชิงพาณิชย์** Geely EX5 เหลือรับประกันตัวรถ 12 เดือนเมื่อใช้เชิงพาณิชย์ AVATR ไม่คุ้มครองรถรับจ้างหรือให้เช่า และการรับประกันตลอดอายุของ GAC AION, OMODA และ JAECOO สิ้นสุดเมื่อใช้เชิงพาณิชย์

อ่านรายละเอียดเชิงลึกและแหล่งอ้างอิงของแต่ละยี่ห้อได้ที่ [วิเคราะห์รถยนต์ไฟฟ้ารายแบรนด์](/automotive/ev-brands/) และติดตามข่าวรถยนต์ไฟฟ้าล่าสุดได้ที่หมวด [รถยนต์และยานยนต์](/automotive/)

## คำถามที่พบบ่อย

### รถ EV ยี่ห้อไหนผลิตหรือประกอบในไทยบ้าง?

ณ ตุลาคม 2026 มี 16 แบรนด์ที่ประกอบรถ EV อย่างน้อย 1 รุ่นในไทย ได้แก่ BYD, MG, GWM ORA, GAC AION, Changan, Deepal, Chery, OMODA, JAECOO, Wuling, NETA (สายการผลิตหยุดแล้ว), Toyota, Honda, Hyundai, BMW และ Mercedes-Benz ส่วนใหญ่ประกอบบางรุ่นและยังนำเข้ารุ่นอื่นทั้งคัน

### รถ EV ยี่ห้อไหนยังไม่มีผลทดสอบชน?

รุ่นที่ขายในไทยของ DENZA, Changan, JAECOO, Wuling, Honda และ Lotus ยังไม่มีผลทดสอบชนจาก Euro NCAP, ANCAP หรือ ASEAN NCAP ส่วนแบรนด์อื่นบางรุ่นก็ยังไม่มีผล เช่น XPENG X9, ZEEKR 009, GWM ORA 5 EV และ Volvo ES90 ควรตรวจชื่อรุ่นให้ตรงก่อนอ้างอิงผลทดสอบ

### แบตเตอรี่รถ EV ยี่ห้อไหนรับประกันนานที่สุด?

เงื่อนไขที่พบมากที่สุดคือ 8 ปีหรือ 160,000 กม. MG, IM, GAC AION, Changan NEVO Q05, OMODA และ JAECOO มีการรับประกันตลอดอายุแบบมีเงื่อนไข เช่น ต้องเป็นรถส่วนบุคคล เจ้าของคนแรก หรือเช็กระยะครบ ส่วน Mercedes-Benz แถลงว่ารับประกัน 10 ปีหรือ 250,000 กม. จึงต้องอ่านเงื่อนไขของแต่ละยี่ห้อ

### รถ EV ยี่ห้อไหนใช้แบตเตอรี่ LFP?

แบรนด์จีนส่วนใหญ่ใช้ LFP ในรุ่นหลัก เช่น BYD และ DENZA (Blade Battery), MG, GAC AION, Changan, Deepal, Geely, OMODA, JAECOO, Wuling, Leapmotor และ NIO รวมถึง Mazda6e และ Kia EV5 ส่วน Mercedes-Benz CLA, Porsche, Audi และ AVATR 11 ใช้ NMC (Hyundai เป็น NMC ตามข้อมูลสื่อ) บางยี่ห้อ เช่น BMW และ Honda ไม่เปิดเผยเคมีของแบตเตอรี่

### ก่อนซื้อรถ EV ควรเช็กอะไรบ้าง?

ควรเช็ก 4 เรื่อง คือ ผลทดสอบชนของรุ่นเดียวกับที่ขายในไทยและอุปกรณ์อย่างถุงลมกลางกับระบบเบรกฉุกเฉิน เงื่อนไขรับประกันแบตเตอรี่และเกณฑ์ SoH สถานะการเรียกคืนด้วยเลขตัวถัง และความมั่นคงของผู้จำหน่ายกับเครือข่ายศูนย์บริการ องค์กรที่ใช้รถเชิงพาณิชย์ต้องดูว่าเงื่อนไขรับประกันสั้นลงหรือไม่


## แหล่งอ้างอิง

- [Latest Safety Ratings](https://www.euroncap.com/en/ratings-rewards/latest-safety-ratings/) — Euro NCAP
- [Safety Ratings](https://www.ancap.com.au/safety-ratings) — ANCAP
- [ASEAN NCAP](https://www.aseancap.org/) — ASEAN NCAP
- [สคบ.ถกแก้ปัญหา Volvo EX30 พบรถ 1,668 คัน ชาร์จไฟได้ไม่เกิน 70%](https://www.thaipbs.or.th/news/content/506181) — Thai PBS
- [ศาลไฟเขียว! รับฟ้อง คดีกลุ่มเนต้า ช่วยผู้บริโภคกว่า 2 หมื่นราย](https://www.tcc.or.th/neta-class-case/) — สภาองค์กรของผู้บริโภค
