ข้ามไปยังเนื้อหา
IT Business

Emerson Q4 FY2026 ยอดขาย 5,201 ล้านดอลลาร์ โต 7% ออร์เดอร์พื้นฐานโต 14% เป้าปี 2027 โต 5%

Emerson Q4 FY2026 ยอดขาย 5,201 ล้านดอลลาร์ โต 7% ออร์เดอร์พื้นฐานโต 14% กระแสเงินสดอิสระทั้งปี 3,535 ล้านดอลลาร์ ตั้งเป้ากำไรต่อหุ้นปี 2027 ราว 7.25 ดอลลาร์

โดย กองบรรณาธิการ THAI DATA อ่าน 4 นาที

แชร์FacebookXLINELinkedIn
Emerson Q4 FY2026 เครื่องวัดการไหลแม่เหล็กไฟฟ้า Rosemount 8795 ผลิตภัณฑ์ในกลุ่มอุปกรณ์อัจฉริยะของ Emerson
ภาพ: Emerson

สรุปประเด็นสำคัญ

  • Emerson ประกาศผล Emerson Q4 FY2026 เมื่อ 4 พฤศจิกายน 2026 ยอดขายสุทธิไตรมาสสิ้นสุด 30 ก.ย. 5,201 ล้านดอลลาร์ เทียบ 4,855 ล้านดอลลาร์ปีก่อน โต 7% ทั้งตามที่รายงานและแบบพื้นฐาน ออร์เดอร์พื้นฐานโต 14%
  • กำไรต่อหุ้นปรับแล้วไตรมาส 4 1.86 ดอลลาร์ (+15%) กำไรต่อหุ้นตาม GAAP 1.33 ดอลลาร์ (+24%) ทั้งปี FY2026 ยอดขาย 18,982 ล้านดอลลาร์ (+5%) กำไรต่อหุ้นปรับแล้ว 6.59 ดอลลาร์ (+10%)
  • กลุ่ม Software & Systems โต 14% ในไตรมาส 4 ขณะที่ Intelligent Devices โต 5% (พื้นฐาน 4%) และ Safety & Productivity โต 2% กระแสเงินสดอิสระทั้งปี 3,535 ล้านดอลลาร์ (+9%)
  • Emerson ตั้งเป้าปีงบ 2027 ยอดขายและยอดขายพื้นฐานโตราว 5% กำไรต่อหุ้นปรับแล้วราว 7.25 ดอลลาร์ กระแสเงินสดอิสระ 3.8–3.9 พันล้านดอลลาร์ และซื้อหุ้นคืนราว 2.5 พันล้านดอลลาร์ ข้อมูลนี้ไม่ใช่คำแนะนำการลงทุน

Emerson Q4 FY2026 ยอดขายสุทธิ 5,201 ล้านดอลลาร์ โต 7% จาก 4,855 ล้านดอลลาร์ในไตรมาสเดียวกันของปีก่อน ตามเอกสารแถลงผลที่ Emerson ผู้ผลิตระบบอัตโนมัติอุตสาหกรรมยื่นต่อ ก.ล.ต. สหรัฐฯ (8-K Exhibit 99.1) ลงวันที่ 4 พ.ย. 2026 ออร์เดอร์พื้นฐานไตรมาสนี้โต 14% และบริษัทตั้งเป้าปีงบ 2027 ให้ยอดขายโตราว 5% กำไรต่อหุ้นปรับแล้วราว 7.25 ดอลลาร์

ตัวเลข Emerson Q4 FY2026 ทุกตัวมาจากเอกสารแถลงผลที่ยื่นต่อ ก.ล.ต. สหรัฐฯ ผ่านเครื่องมืออ่านเว็บ ส่วนที่ระบุว่า "คำนวณเอง" มาจากการนำตัวเลขในเอกสารมาหารหรือลบกัน โดยเทียบรายการชนิดเดียวกันเท่านั้น ปีงบประมาณของ Emerson สิ้นสุดวันที่ 30 ก.ย. ข้อมูลนี้ไม่ใช่คำแนะนำการลงทุน

Emerson Q4 FY2026 เทียบปีก่อน

ตารางนี้นำตัวเลขไตรมาสสิ้นสุด 30 ก.ย. 2026 มาเทียบกับปีก่อนตามที่เอกสาร 8-K แสดง "พื้นฐาน" (underlying) คือการเติบโตที่ Emerson ปรับตามวิธีของบริษัท ต่างจากตัวเลขที่รายงาน

รายการ Q4 FY2026 Q4 FY2025 เปลี่ยนแปลง
ยอดขายสุทธิ (ล้านดอลลาร์) 5,201 4,855 +7%
กำไรต่อหุ้นตาม GAAP (ดอลลาร์) 1.33 1.07 +24%
กำไรต่อหุ้นปรับแล้ว (ดอลลาร์) 1.86 1.62 +15%
ออร์เดอร์พื้นฐาน – – +14%

ทั้งปีงบ 2026 ยอดขายสุทธิ 18,982 ล้านดอลลาร์ เทียบ 18,016 ล้านดอลลาร์ โต 5% (พื้นฐาน 4%) กำไรต่อหุ้นตาม GAAP 4.79 ดอลลาร์ (+20%) กำไรต่อหุ้นปรับแล้ว 6.59 ดอลลาร์ (+10%) ออร์เดอร์พื้นฐานโต 9% กระแสเงินสดจากการดำเนินงาน 3,978 ล้านดอลลาร์ (+8%) และกระแสเงินสดอิสระ 3,535 ล้านดอลลาร์ (+9%)

Emerson Q4 FY2026 รายกลุ่มธุรกิจ: Software & Systems โต 14%

ยอดขายสามกลุ่มธุรกิจรวมกันได้ 5,201 ล้านดอลลาร์ (2,916 + 1,712 + 573 คำนวณเอง) ตรงกับยอดขายรวมของบริษัท

กลุ่มธุรกิจ ยอดขาย Q4 (ล้านดอลลาร์) โต Q4 รายงาน โต Q4 พื้นฐาน ยอดขายทั้งปี (ล้านดอลลาร์) โตทั้งปี รายงาน
Intelligent Devices 2,916 5% 4% 10,496 4%
Software & Systems 1,712 14% 14% 6,312 8%
Safety & Productivity 573 2% 2% 2,174 3%
กราฟแท่งอัตราเติบโตยอดขาย Emerson Q4 FY2026 รายงานและพื้นฐาน: Software & Systems 14 และ 14 เปอร์เซ็นต์ Intelligent Devices 5 และ 4 Safety & Productivity 2 และ 2 รวมทั้งบริษัท 7 และ 7
กราฟแท่งอัตราเติบโตยอดขายรายกลุ่มธุรกิจของ Emerson Q4 FY2026 ภาพ: THAI DATA (ข้อมูล: Emerson)

นายลัล คาร์ซันบาย ซีอีโอ ระบุตามเอกสาร Emerson Q4 FY2026ว่าบริษัทปิดปี 2026 ด้วยยอดขายและความสามารถทำกำไรในไตรมาส 4 สูงกว่าคาด โดยออร์เดอร์พื้นฐานที่โตมาจากโครงการระยะยาวในกลุ่มธุรกิจเติบโต และความต้องการที่กระจายทั้งกลุ่มธุรกิจและภูมิภาค เขาเชื่อมั่นแผนปี 2027 จากออร์เดอร์ค้างส่งมอบและแนวโน้มความต้องการ เอกสารไม่ระบุมูลค่าออร์เดอร์ค้างส่งมอบเป็นตัวเลข และในส่วนที่เราอ่านไม่ได้กล่าวถึงเอไอหรือศูนย์ข้อมูลเป็นการเฉพาะ

ยอดขายในภูมิภาคเอเชีย ตะวันออกกลาง และแอฟริกาโต 7% ในไตรมาส 4 และ 3% ทั้งปีงบ 2026 ตามเอกสาร ซึ่งไม่ได้แยกรายประเทศ จึงไม่มีตัวเลขของไทย

Emerson Q4 FY2026 เครื่องวัดการไหลแม่เหล็กไฟฟ้า Rosemount 8795 ผลิตภัณฑ์ในกลุ่มอุปกรณ์อัจฉริยะของ Emerson
เครื่องวัดการไหลแม่เหล็กไฟฟ้า Rosemount 8795 ของ Emerson ผลิตภัณฑ์ในกลุ่มอุปกรณ์อัจฉริยะ ภาพ: Emerson
เครื่องวิเคราะห์ก๊าซต่อเนื่อง Rosemount QX1400 ของ Emerson
เครื่องวิเคราะห์ก๊าซต่อเนื่อง Rosemount QX1400 ของ Emerson ภาพ: Emerson

เป้าหมายปีงบ 2027 หลัง Emerson Q4 FY2026 ที่บริษัทตั้งเอง

Emerson ให้ตัวเลขเบื้องต้นสำหรับปีงบ 2027 ตารางนี้นำมาตามเอกสาร ไม่ใช่การพยากรณ์ของเรา

รายการ ปีงบ 2027 ไตรมาส 1 ปีงบ 2027
ยอดขายสุทธิ โตราว 5% โตราว 5%
ยอดขายพื้นฐาน โตราว 5% โตราว 5%
กำไรต่อหุ้นปรับแล้ว ราว 7.25 ดอลลาร์ 1.58–1.62 ดอลลาร์
กระแสเงินสดอิสระ 3.8–3.9 พันล้านดอลลาร์ –

นอกจากนี้ Emerson คาดกำไรต่อหุ้นตาม GAAP ราว 5.70 ดอลลาร์ กระแสเงินสดจากการดำเนินงาน 4.3–4.4 พันล้านดอลลาร์ และซื้อหุ้นคืนราว 2.5 พันล้านดอลลาร์ ตัวเลขกำไรต่อหุ้นปรับแล้ว (7.25) กับ GAAP (5.70) ใช้ฐานคำนวณต่างกัน จึงไม่ควรนำมาเทียบเป็นผลงานที่ดีขึ้นหรือแย่ลง

ผลของ Emerson Q4 FY2026 ต่อองค์กรไทย

  • โรงงานและผู้ผลิตในไทย ผล Emerson Q4 FY2026 บอกว่าตลาดระบบอัตโนมัติและซอฟต์แวร์อุตสาหกรรมของ Emerson ยังมีออร์เดอร์โครงการระยะยาวเพิ่ม โดยกลุ่ม Software & Systems โตเร็วที่สุด เอกสารไม่ได้ระบุผลต่อตลาดไทยโดยตรง
  • ฝ่ายจัดซื้อและวิศวกรโรงงาน ตัวเลขรายได้ Emerson Q4 FY2026 ไม่ใช่ราคาของผู้ใช้ ควรขอใบเสนอราคาและกำหนดส่งมอบจากผู้จำหน่ายหรือตัวแทนในไทยโดยตรง
  • ผู้ติดตามผลประกอบการ ผลไตรมาสของบริษัทอุตสาหกรรมอื่นอ่านได้ในข่าว Eaton Q3 2026
หน้าห้องข่าว Emerson บนเว็บไซต์บริษัท ประกอบข่าว Emerson Q4 FY2026
หน้าห้องข่าว Emerson บนเว็บไซต์บริษัท ภาพ: Emerson (ภาพหน้าจอ)

ข่าว Emerson Q4 FY2026 นี้ไม่ใช่คำแนะนำการลงทุน ติดตามข่าวผลประกอบการได้ที่หมวดธุรกิจ

บริการของ THAI DATA CLOUD ที่เกี่ยวข้อง

ผล Emerson Q4 FY2026 สะท้อนว่าซอฟต์แวร์และข้อมูลหน้างานเป็นส่วนที่โตเร็วของธุรกิจอัตโนมัติอุตสาหกรรม โรงงานไทยที่ต้องการวิเคราะห์ข้อมูลการผลิตแบบเรียลไทม์ อาจพิจารณา Manufacturing Cloud ของ THAI DATA CLOUD ซึ่งช่วยโรงงานและผู้ผลิตชิ้นส่วนวิเคราะห์ข้อมูลการผลิตแบบเรียลไทม์ และรัน ERP หรือ SAP บนคลาวด์ที่ปลอดภัย โดยไม่ต้องสร้างโครงสร้างพื้นฐานไอทีใหม่เอง (THAI DATA CLOUD เป็นผู้ดำเนินงานเว็บไซต์นี้)

คำถามที่พบบ่อย

Emerson Q4 FY2026 ยอดขายเท่าไร?

Emerson รายงานยอดขายสุทธิไตรมาส 4 ปีงบ 2026 (สิ้นสุด 30 ก.ย. 2026) 5,201 ล้านดอลลาร์ เทียบ 4,855 ล้านดอลลาร์ปีก่อน โต 7% ทั้งตามที่รายงานและแบบพื้นฐาน ตามเอกสาร 8-K ลงวันที่ 4 พ.ย. 2026 ทั้งปีงบ 2026 ยอดขาย 18,982 ล้านดอลลาร์ โต 5%

Emerson คาดผลประกอบการปีงบ 2027 อย่างไร?

ตามเอกสารแถลงผล Emerson ตั้งเป้ายอดขายสุทธิและยอดขายพื้นฐานปีงบ 2027 โตราว 5% กำไรต่อหุ้นปรับแล้วราว 7.25 ดอลลาร์ กระแสเงินสดอิสระ 3.8–3.9 พันล้านดอลลาร์ และซื้อหุ้นคืนราว 2.5 พันล้านดอลลาร์ ตัวเลขนี้เป็นเป้าหมายที่บริษัทตั้งเอง ไม่ใช่การพยากรณ์ของเรา

ออร์เดอร์พื้นฐานของ Emerson โตเท่าไร?

ออร์เดอร์พื้นฐาน (underlying orders) ไตรมาส 4 ปีงบ 2026 โต 14% เทียบปีก่อน และทั้งปีงบ 2026 โต 9% ผู้บริหารระบุว่ามาจากโครงการระยะยาวในกลุ่มธุรกิจเติบโต ส่วนมูลค่าออร์เดอร์ค้างส่งมอบ (backlog) เอกสารไม่ระบุเป็นตัวเลข

เอกสารของ Emerson กล่าวถึงไทยหรือไม่?

ในส่วนที่เราอ่าน เอกสารแถลงผลไม่ได้กล่าวถึงไทยหรือศูนย์ข้อมูลเป็นการเฉพาะ มีเพียงยอดขายภูมิภาคเอเชีย ตะวันออกกลาง และแอฟริกา ที่โต 7% ในไตรมาส 4 และ 3% ทั้งปีงบ 2026

ข่าว Emerson Q4 FY2026 เป็นคำแนะนำการลงทุนหรือไม่?

ไม่ใช่ ข่าว Emerson Q4 FY2026 นี้สรุปตัวเลขที่บริษัทยื่นต่อ ก.ล.ต. สหรัฐฯ ไม่มีการประเมินราคาหุ้นหรือคำแนะนำซื้อขาย ผู้ลงทุนควรศึกษาข้อมูลและตัดสินใจเอง

แหล่งอ้างอิง

  1. Emerson Reports Fourth Quarter and Full Year 2026 Results; Provides Initial 2027 Outlook (Exhibit 99.1 to Form 8-K) — Emerson / US SEC EDGAR
  2. Form 8-K filing index, 4 Nov 2026 — US SEC EDGAR
  3. Emerson Newsroom — Emerson

บุคคล องค์กร และสถานที่ในข่าวนี้

เลือกชื่อเพื่ออ่านข่าวทั้งหมดที่กล่าวถึง ตัวเลขคือจำนวนข่าว

องค์กรและบริษัท
SEC58SAP83
ประเทศและสถานที่
ตะวันออกกลาง109
แชร์FacebookXLINELinkedIn

พบข้อมูลคลาดเคลื่อน? แจ้งกองบรรณาธิการ