# TSMC ไตรมาส 3/2026 กำไรสุทธิ 7.63 แสนล้านดอลลาร์ไต้หวัน โต 68.7% ชิป 2 นาโนเมตรขึ้นเป็น 8%

> TSMC ไตรมาส 3/2026 รายได้ 46.72 พันล้านดอลลาร์สหรัฐ สูงกว่าเป้า กำไรสุทธิ 763.06 พันล้านดอลลาร์ไต้หวัน โต 68.7% ชิป 2 นาโนเมตรขึ้นเป็น 8% ของรายได้เวเฟอร์

- ประเภท: ข่าว · หมวด: Hardware
- เผยแพร่: 2026-10-15T05:36:00.000Z · อัปเดต: 2026-10-15T06:33:00.000Z
- โดย: กองบรรณาธิการ THAI DATA, THAI DATA IT BUSINESS ENTERPRISE
- ที่มา: https://thaidata.co.th/hardware/tsmc-q3-2026-earnings-results/

## สรุปประเด็นสำคัญ

- TSMC ประกาศเมื่อ **15 ตุลาคม 2026** ว่ารายได้ไตรมาส 3/2026 อยู่ที่ **1,494.24 พันล้านดอลลาร์ไต้หวัน** หรือ **46.72 พันล้านดอลลาร์สหรัฐ** เพิ่มขึ้น 41.2% จากปีก่อนในรูปดอลลาร์ และสูงกว่ากรอบบนของเป้า 44.6–45.8 พันล้านดอลลาร์
- กำไรสุทธิ **763.06 พันล้านดอลลาร์ไต้หวัน** และกำไรต่อหุ้น **29.43 ดอลลาร์ไต้หวัน** เพิ่มขึ้น **68.7%** จากไตรมาส 3/2025 แต่โตเพียง 8.0% จากไตรมาสก่อน ส่วนหนึ่งเพราะกำไรจากการขายหุ้น VIS ในไตรมาส 2 ไม่มีซ้ำ
- อัตรากำไรขั้นต้น **66.4%** ลดลง 1.3 จุดจากไตรมาสก่อน ซึ่ง TSMC ระบุว่าเป็นผลจากการเริ่มผลิตชิป **2 นาโนเมตร (N2)** ที่มีสัดส่วน **8%** ของรายได้เวเฟอร์ เพิ่มจาก 3% ในไตรมาส 2
- กลุ่ม HPC ซึ่งรวมชิป AI มีสัดส่วน **68%** ของรายได้ และรายได้กลุ่มนี้เพิ่มขึ้น **22%** จากไตรมาสก่อน ลูกค้าในอเมริกาเหนือมีสัดส่วน **79%**
- แนวทาง TSMC ไตรมาส 4/2026: รายได้ **52.3–54.3 พันล้านดอลลาร์สหรัฐ** อัตรากำไรขั้นต้น **65–67%** และอัตรากำไรจากการดำเนินงาน 56.5–58.5% ที่อัตราแลกเปลี่ยน 31.8 ดอลลาร์ไต้หวันต่อดอลลาร์

TSMC ผู้รับจ้างผลิตชิป (foundry) ของไต้หวัน ประกาศเมื่อวันที่ 15 ตุลาคม 2026 ว่ากำไรสุทธิ TSMC ไตรมาส 3/2026 อยู่ที่ 763.06 พันล้านดอลลาร์ไต้หวัน เพิ่มขึ้น 68.7% จากปีก่อน รายได้ 46.72 พันล้านดอลลาร์สหรัฐ สูงกว่ากรอบบนของเป้าที่บริษัทตั้งไว้ และชิป 2 นาโนเมตรรุ่นใหม่ขึ้นมามีสัดส่วน 8% ของรายได้เวเฟอร์

**อัปเดต 15 ตุลาคม 2026 (บ่าย):** TSMC ให้แนวทางไตรมาส 4/2026 ในการประชุมนักลงทุน คาดรายได้ 52.3–54.3 พันล้านดอลลาร์สหรัฐ อัตรากำไรขั้นต้น 65–67% และอัตรากำไรจากการดำเนินงาน 56.5–58.5% รายละเอียดอยู่ในหัวข้อ "ทำไมเรื่องนี้สำคัญ" และเพิ่มเอกสารประกอบการแถลงฉบับที่มีแนวทางในแหล่งอ้างอิงแล้ว

ตัวเลขรายได้เป็นดอลลาร์ไต้หวันใกล้เคียงกับที่ TSMC รายงานรายเดือนไปแล้วเมื่อ 8 ตุลาคม ([อ่านข่าวรายได้เดือนกันยายน](/hardware/tsmc-september-2026-revenue-q3-record/)) สิ่งใหม่ในรายงานฉบับเต็มคือกำไร อัตรากำไร สัดส่วนรายได้ตามเทคโนโลยีและกลุ่มลูกค้า และงบลงทุน

## ตัวเลขหลักของ TSMC ไตรมาส 3/2026

ตารางด้านล่างมาจากรายงานผู้บริหาร (Management Report) และเอกสารประกอบการแถลงของ TSMC หน่วยเป็นพันล้านดอลลาร์ไต้หวัน ยกเว้นที่ระบุ

| รายการ | ไตรมาส 3/2026 | ไตรมาส 2/2026 | ไตรมาส 3/2025 | เทียบปีก่อน |
| --- | --- | --- | --- | --- |
| รายได้ (พันล้านดอลลาร์สหรัฐ) | 46.72 | 40.20 | 33.10 | +41.2% |
| รายได้ | 1,494.24 | 1,270.38 | 989.92 | +50.9% |
| อัตรากำไรขั้นต้น | 66.4% | 67.7% | 59.5% | +6.9 จุด |
| อัตรากำไรจากการดำเนินงาน | 58.7% | 60.3% | 50.6% | +8.1 จุด |
| กำไรสุทธิ | 763.06 | 706.56 | 452.30 | +68.7% |
| อัตรากำไรสุทธิ | 51.1% | 55.6% | 45.7% | +5.4 จุด |
| กำไรต่อหุ้น (ดอลลาร์ไต้หวัน) | 29.43 | 27.25 | 17.44 | +68.7% |
| การส่งมอบเวเฟอร์ (พันแผ่น เทียบเท่า 12 นิ้ว) | 4,476 | 4,336 | 4,085 | +9.6% |

![กำไรสุทธิรายไตรมาสของ TSMC ไตรมาส 3/2025 ไตรมาส 2/2026 และไตรมาส 3/2026](https://thaidata-co-th.s3.ap-southeast-1.amazonaws.com/thaidata.co.th/images/articles/tsmc-q3-2026-earnings-results/tsmc-net-income-q3-2026.webp?v=80eac7b9) _(ภาพ: THAI DATA (ข้อมูล: TSMC))_

เมื่อเทียบกับเป้าที่ให้ไว้ในเดือนกรกฎาคม รายได้ TSMC ไตรมาส 3/2026 สูงกว่ากรอบ 44.6–45.8 พันล้านดอลลาร์ อัตรากำไรขั้นต้นอยู่ในกรอบ 65–67% และอัตรากำไรจากการดำเนินงาน 58.7% สูงกว่ากรอบ 56–58% ที่ตั้งไว้ อัตราแลกเปลี่ยนเฉลี่ยของไตรมาสอยู่ที่ 31.98 ดอลลาร์ไต้หวันต่อดอลลาร์สหรัฐ ใกล้กับสมมติฐาน 32.0 ของบริษัท

กำไรสุทธิโตจากไตรมาสก่อนเพียง 8.0% ทั้งที่รายได้โต 17.6% เหตุผลหลักมาจากรายการนอกการดำเนินงานที่ลดลงจาก 95.83 เหลือ 34.59 พันล้านดอลลาร์ไต้หวัน เพราะไตรมาส 2 มีกำไรจากการขายและตีมูลค่าหุ้น Vanguard International Semiconductor (VIS) ซึ่งไม่มีซ้ำในไตรมาสนี้ ส่วนรายได้อื่นจากการดำเนินงานก็ลดลงเพราะไม่มีเงินชดเชยประกันจากแผ่นดินไหววันที่ 3 เมษายน 2024 แบบที่บันทึกในไตรมาส 2

## ชิป 2 นาโนเมตรของ TSMC ไตรมาส 3/2026 ขึ้นเป็น 8%

ในไตรมาสนี้ ชิป 2 นาโนเมตรมีสัดส่วน 8% ของรายได้เวเฟอร์ เพิ่มจาก 3% ในไตรมาส 2 ส่วน 3 นาโนเมตรเพิ่มเป็น 33% เทคโนโลยี 7 นาโนเมตรและเล็กกว่ารวมกันคิดเป็น 79% ของรายได้เวเฟอร์

| เทคโนโลยี | ไตรมาส 3/2026 | ไตรมาส 2/2026 | ไตรมาส 3/2025 |
| --- | --- | --- | --- |
| 2 นาโนเมตร | 8% | 3% | 0% |
| 3 นาโนเมตร | 33% | 30% | 23% |
| 5 นาโนเมตร | 28% | 33% | 37% |
| 7 นาโนเมตร | 10% | 11% | 14% |
| รวม 7 นาโนเมตรและเล็กกว่า | 79% | 77% | 74% |

![สัดส่วนรายได้เวเฟอร์ของ TSMC ตามเทคโนโลยีการผลิต ไตรมาส 2/2026 เทียบไตรมาส 3/2026](https://thaidata-co-th.s3.ap-southeast-1.amazonaws.com/thaidata.co.th/images/articles/tsmc-q3-2026-earnings-results/tsmc-wafer-revenue-by-node-q3-2026.webp?v=6eda4033) _(ภาพ: THAI DATA (ข้อมูล: TSMC))_

การเร่งผลิต 2 นาโนเมตรมีต้นทุน รายงานผู้บริหารระบุว่าอัตรากำไรขั้นต้นที่ลดลง 1.3 จุดจากไตรมาสก่อน เป็นผลหลักจากการเริ่มผลิต N2 ช่วงแรก

![ประกาศผลประกอบการ TSMC ไตรมาส 3/2026 บนเว็บไซต์ของ TSMC](https://thaidata-co-th.s3.ap-southeast-1.amazonaws.com/thaidata.co.th/images/articles/tsmc-q3-2026-earnings-results/tsmc-q3-2026-press-release.webp?v=2f51a01a) _(ภาพ: TSMC (ภาพหน้าจอ))_

## รายได้ของ TSMC ไตรมาส 3/2026 มาจากชิป AI และลูกค้าอเมริกาเหนือ

กลุ่ม HPC (High Performance Computing) ซึ่งรวมชิปสำหรับเซิร์ฟเวอร์และ AI มีสัดส่วน 68% ของรายได้ เพิ่มจาก 66% ในไตรมาสก่อนและ 57% เมื่อปีก่อน

- **HPC** 68% ของรายได้ เพิ่มขึ้น 22% จากไตรมาสก่อน
- **สมาร์ตโฟน** 21% เพิ่มขึ้น 10%
- **IoT** 4% เพิ่มขึ้น 5%
- **ยานยนต์** 4% เพิ่มขึ้น 23%
- **อิเล็กทรอนิกส์ผู้บริโภค (DCE)** 1% ลดลง 12% และกลุ่มอื่น 2% ลดลง 10%

ด้านภูมิศาสตร์ ลูกค้าที่มีฐานในอเมริกาเหนือคิดเป็น 79% ของรายได้ TSMC ไตรมาส 3/2026 เอเชียแปซิฟิก 10% จีน 5% ญี่ปุ่น 3% และยุโรป ตะวันออกกลาง และแอฟริกา 3%

ด้านการลงทุน งบลงทุนของ TSMC ไตรมาส 3/2026 อยู่ที่ 13.84 พันล้านดอลลาร์สหรัฐ รวม 9 เดือนแรกของปี 40.64 พันล้านดอลลาร์ กระแสเงินสดจากการดำเนินงาน 919.77 พันล้านดอลลาร์ไต้หวัน และกระแสเงินสดอิสระ 476.56 พันล้านดอลลาร์ไต้หวัน เงินสดและหลักทรัพย์ในความต้องการของตลาดอยู่ที่ 4,016.98 พันล้านดอลลาร์ไต้หวัน

![โรงงาน Fab 14B ของ TSMC ที่เมืองไถหนาน หนึ่งในฐานการผลิตของบริษัทในอุทยานวิทยาศาสตร์ไต้หวันตอนใต้](https://thaidata-co-th.s3.ap-southeast-1.amazonaws.com/thaidata.co.th/images/articles/tsmc-q3-2026-earnings-results/tsmc-fab-14b-tainan-sign.webp?v=c44d3c69) _(ภาพ: 4300streetcar / Wikimedia Commons (CC BY 4.0))_

## ทำไมเรื่องนี้สำคัญ

TSMC ผลิตชิปตามแบบของลูกค้า และรายได้กว่าสองในสามมาจากกลุ่ม HPC ผลประกอบการ TSMC ไตรมาส 3/2026 จึงเป็นตัววัดความต้องการชิปขั้นสูงที่ดีตัวหนึ่ง รายได้กลุ่ม HPC ที่โต 22% ในไตรมาสเดียว และการที่ 2 นาโนเมตรขึ้นจาก 3% เป็น 8% ของรายได้เวเฟอร์ บอกว่าทั้งความต้องการชิป AI และการเปลี่ยนไปใช้เทคโนโลยีรุ่นใหม่ยังเดินหน้าเร็ว

ตัวเลขนี้สอดคล้องกับที่ ASML ผู้ผลิตเครื่องพิมพ์ลายวงจรรายงานเมื่อ 14 ตุลาคม 2026 ว่ากำลังผลิตเครื่องจักรปี 2027–2028 จะไม่พอความต้องการ ([อ่านข่าว ASML](/hardware/asml-q3-2026-chip-supply-memory-shortage-2028/)) และกับความพยายามของผู้ผลิตเครื่องมือที่ใช้ AI เร่งงานในโรงงาน ([อ่านข่าว AI-Defined Fab](/hardware/nvidia-ai-defined-fab-cuda-x-chipmaking/)) ขณะเดียวกันสัดส่วนรายได้จากลูกค้าที่มีฐานในอเมริกาเหนือเพิ่มจาก 76% เมื่อปีก่อนเป็น 79% ในไตรมาสนี้

ในการประชุมนักลงทุนบ่ายวันเดียวกัน TSMC ให้แนวทางไตรมาส 4/2026 ว่ารายได้จะอยู่ที่ 52.3–54.3 พันล้านดอลลาร์สหรัฐ ที่อัตราแลกเปลี่ยน 31.8 ดอลลาร์ไต้หวันต่อดอลลาร์ อัตรากำไรขั้นต้น 65–67% และอัตรากำไรจากการดำเนินงาน 56.5–58.5% กึ่งกลางของกรอบรายได้คือ 53.3 พันล้านดอลลาร์ สูงกว่าไตรมาส 3/2026 ราว 14% (คำนวณโดย THAI DATA)

## ผลต่อองค์กรไทย

- **อย่าตั้งงบโดยหวังว่าฮาร์ดแวร์ AI จะถูกลงเร็ว** ความต้องการชิป HPC ที่ยังโตแรงหมายถึงเซิร์ฟเวอร์ GPU และชิปรุ่นใหม่ยังเป็นที่ต้องการทั่วโลก องค์กรที่วางแผนซื้อปี 2027 ควรล็อกราคาและวันส่งมอบล่วงหน้า
- **วางรอบเปลี่ยนเครื่องตามรุ่นชิป** TSMC เริ่มเร่งการผลิตชิป 2 นาโนเมตรแล้ว ทีมจัดซื้อที่จะซื้อเครื่องจำนวนมากควรถามผู้ขายว่าโปรเซสเซอร์หรือ GPU รุ่นที่ผลิตด้วยเทคโนโลยีนี้จะมาเมื่อไร ก่อนตัดสินใจรอบใหญ่
- **ผู้ประกอบการอิเล็กทรอนิกส์ไทยที่อยู่ในห่วงโซ่ชิปยานยนต์และ IoT** ควรติดตามว่ารายได้กลุ่มยานยนต์ของ TSMC ที่เพิ่มขึ้น 23% จากไตรมาสก่อน สะท้อนคำสั่งซื้อที่กลับมาหรือไม่ เพื่อวางแผนสต็อกและกำลังการผลิตของตัวเอง

ติดตามข่าวชิปและโรงงานเซมิคอนดักเตอร์อื่น ๆ ได้ที่[หมวดฮาร์ดแวร์](/hardware/)

## คำถามที่พบบ่อย

### TSMC ไตรมาส 3/2026 กำไรเท่าไร?

TSMC ไตรมาส 3/2026 มีกำไรสุทธิ 763.06 พันล้านดอลลาร์ไต้หวัน เพิ่มขึ้น 68.7% จากไตรมาส 3/2025 และ 8.0% จากไตรมาส 2/2026 กำไรต่อหุ้นปรับลดเต็มที่ 29.43 ดอลลาร์ไต้หวัน หรือ 4.60 ดอลลาร์สหรัฐต่อหน่วย ADR ตามประกาศวันที่ 15 ตุลาคม 2026

### รายได้ TSMC ไตรมาส 3/2026 สูงกว่าเป้าหรือไม่?

สูงกว่า รายได้ TSMC ไตรมาส 3/2026 อยู่ที่ 46.72 พันล้านดอลลาร์สหรัฐ สูงกว่ากรอบเป้า 44.6–45.8 พันล้านดอลลาร์ที่ให้ไว้ในเดือนกรกฎาคม อัตรากำไรขั้นต้น 66.4% อยู่ในกรอบ 65–67% และอัตรากำไรจากการดำเนินงาน 58.7% สูงกว่ากรอบ 56–58%

### ทำไมอัตรากำไรขั้นต้นของ TSMC ไตรมาส 3/2026 ลดลง?

TSMC ระบุว่าอัตรากำไรขั้นต้นไตรมาส 3/2026 ที่ 66.4% ลดลง 1.3 จุดจากไตรมาส 2 เป็นหลักเพราะการเริ่มผลิตชิป 2 นาโนเมตร (N2) ช่วงแรกซึ่งยังมีต้นทุนสูง ชิป 2 นาโนเมตรมีสัดส่วน 8% ของรายได้เวเฟอร์ในไตรมาสนี้ เพิ่มจาก 3% ในไตรมาสก่อน

### ผลประกอบการ TSMC ไตรมาส 3/2026 บอกอะไรกับองค์กรไทยที่จะซื้อเซิร์ฟเวอร์?

รายได้กลุ่ม HPC ของ TSMC ไตรมาส 3/2026 ซึ่งรวมชิป AI และชิปเซิร์ฟเวอร์ เพิ่มขึ้น 22% จากไตรมาสก่อน และมีสัดส่วน 68% ของรายได้ แปลว่าความต้องการชิปขั้นสูงยังแรง องค์กรที่วางแผนซื้อเซิร์ฟเวอร์ GPU หรือเครื่องที่ใช้ชิปรุ่นใหม่ควรเผื่อเวลาส่งมอบและไม่ควรตั้งงบโดยหวังว่าราคาจะลดลงเร็ว


## แหล่งอ้างอิง

- [TSMC Reports Third Quarter EPS of NT$29.43](https://pr.tsmc.com/english/news/3346) — TSMC
- [3Q26 Quarterly Management Report](https://investor.tsmc.com/english/encrypt/files/encrypt_file/reports/2026-10/f83780000ddc0c3b48e57a87eab6814c4ab35058/3Q26%20ManagementReport.pdf) — TSMC Investor Relations
- [2026 Third Quarter Earnings Conference (presentation)](https://investor.tsmc.com/english/encrypt/files/encrypt_file/reports/2026-10/e630db74ca50871f7598b011eafb5c036e7dd831/3Q26%20Presentation%20%28E%29.pdf) — TSMC Investor Relations
- [TSMC 2026 Q3 Quarterly Results](https://investor.tsmc.com/english/quarterly-results/2026/q3) — TSMC Investor Relations
