ข้ามไปยังเนื้อหา
Retail & Consumer

LVMH ไตรมาส 3 ปี 2026 โต 1% แฟชั่นลด 5% จากจีนชะลอ แต่ Sephora และจิวเวลรีโต

LVMH ไตรมาส 3 ปี 2026 รายได้โตแบบออร์แกนิก 1% เป็น 18,504 ล้านยูโร แฟชั่นและเครื่องหนังลด 5% เพราะดีมานด์จีนชะลอ ส่วนค้าปลีกเฉพาะทางโต 8% และนาฬิกาจิวเวลรีโต 6%

โดย กองบรรณาธิการ THAI DATA อ่าน 4 นาที

แชร์FacebookXLINELinkedIn
ป้าย Louis Vuitton บนหน้าร้านถนน P.C. Hooftstraat อัมสเตอร์ดัม แบรนด์หลักในกลุ่มแฟชั่นและเครื่องหนังของ LVMH ไตรมาส 3 ที่รายได้ลดลง
ภาพ: Deerpeter / Wikimedia Commons (CC BY-SA 4.0)

สรุปประเด็นสำคัญ

  • LVMH รายงานเมื่อ 12 ตุลาคม 2026 ว่ารายได้ 9 เดือนแรกอยู่ที่ 57,148 ล้านยูโร ลดลง 2% ตามตัวเลขที่รายงาน แต่โตแบบออร์แกนิก 2% ส่วนรายได้ LVMH ไตรมาส 3 อยู่ที่ 18,504 ล้านยูโร โตแบบออร์แกนิก 1%
  • กลุ่มแฟชั่นและเครื่องหนัง ซึ่งใหญ่ที่สุด รายได้ไตรมาส 3 ลดลง 5% แบบออร์แกนิก บริษัทระบุว่าได้รับผลจากดีมานด์ในจีนที่ชะลอตัว ขณะที่สหรัฐฯ ยุโรป และญี่ปุ่นยังเติบโตดี
  • กลุ่มค้าปลีกเฉพาะทาง (Sephora, Le Bon Marché) โต 8% และนาฬิกาและจิวเวลรี (Tiffany, Bvlgari) โต 6% ในไตรมาส 3 ส่วนไวน์และสุราโต 6%
  • ในไตรมาสนี้ LVMH ขาย Marc Jacobs ให้ WHP Global เมื่อ 1 กันยายน และระบุว่าขายธุรกิจส่วนใหญ่ของ DFS แล้ว ผลกระทบจากการเปลี่ยนขอบเขตกิจการต่อรายได้ไตรมาส 3 อยู่ที่ -2%

รายได้ LVMH ไตรมาส 3 ปี 2026 เติบโตแบบออร์แกนิกเพียง 1% เป็น 18,504 ล้านยูโร ตามที่ LVMH Moët Hennessy Louis Vuitton รายงานเมื่อวันที่ 12 ตุลาคม 2026 กลุ่มแฟชั่นและเครื่องหนังลดลง 5% เพราะดีมานด์ในจีนชะลอ ขณะที่ Sephora จิวเวลรี และไวน์สุรายังเติบโต

ประกาศของ LVMH ระบุว่าการเติบโตในไตรมาสนี้สะท้อนสภาพแวดล้อมในจีนที่ไม่คึกคักเท่าเดิม ส่วนสหรัฐอเมริกา ยุโรป และญี่ปุ่นเติบโตดี บริษัทยังคงมั่นใจและจะรักษากลยุทธ์ที่เน้นเพิ่มความน่าปรารถนาของแบรนด์ แม้สภาพเศรษฐกิจและภูมิรัฐศาสตร์ยังไม่แน่นอน

ป้าย Louis Vuitton บนหน้าร้านถนน P.C. Hooftstraat อัมสเตอร์ดัม แบรนด์หลักในกลุ่มแฟชั่นและเครื่องหนังของ LVMH ไตรมาส 3 ที่รายได้ลดลง
หน้าร้าน Louis Vuitton บนถนน P.C. Hooftstraat อัมสเตอร์ดัม แบรนด์หลักของกลุ่มแฟชั่นและเครื่องหนังของ LVMH ภาพ: Deerpeter / Wikimedia Commons (CC BY-SA 4.0)

รายได้ LVMH ไตรมาส 3 แยกตามกลุ่มธุรกิจ

กลุ่มธุรกิจ (ล้านยูโร) ไตรมาส 3 ปี 2025 ไตรมาส 3 ปี 2026 ออร์แกนิก ไตรมาส 3 ออร์แกนิก 9 เดือน
ไวน์และสุรา 1,330 1,429 +6% +5%
แฟชั่นและเครื่องหนัง 8,497 8,245 -5% -2%
น้ำหอมและเครื่องสำอาง 1,958 2,008 +1% 0%
นาฬิกาและจิวเวลรี 2,319 2,500 +6% +8%
ค้าปลีกเฉพาะทาง 3,992 4,070 +8% +6%
รวมทั้งกลุ่ม 18,280 18,504 +1% +2%

ตัวเลขทั้งหมดมาจากตารางท้ายประกาศของ LVMH ใน 9 เดือนแรก รายได้รวม 57,148 ล้านยูโร ลดจาก 58,090 ล้านยูโร หรือลดลง 2% ตามตัวเลขที่รายงาน เพราะการเปลี่ยนขอบเขตกิจการกระทบ -1% และค่าเงินกระทบ -3% แต่เมื่อตัดสองปัจจัยนี้ออก ธุรกิจโต 2%

เอกสารประกาศรายได้ LVMH ไตรมาส 3 ปี 2026 ลงวันที่ 12 ตุลาคม 2026 พร้อมตารางรายได้ 9 เดือนแยกตามกลุ่มธุรกิจ รวม 57,148 ล้านยูโร
ตารางรายได้แยกตามกลุ่มธุรกิจในเอกสารประกาศของ LVMH ลงวันที่ 12 ตุลาคม 2026 ภาพ: LVMH (ภาพหน้าจอ)
กราฟแท่งรายได้ LVMH ไตรมาส 3 แยกตามกลุ่มธุรกิจ ปี 2025 เทียบ 2026: แฟชั่นและเครื่องหนัง 8,497 เป็น 8,245 ค้าปลีกเฉพาะทาง 3,992 เป็น 4,070 นาฬิกาและจิวเวลรี 2,319 เป็น 2,500 น้ำหอมและเครื่องสำอาง 1,958 เป็น 2,008 ไวน์และสุรา 1,330 เป็น 1,429 ล้านยูโร
รายได้ LVMH ไตรมาส 3 ปี 2026 เทียบปี 2025 แยกตามกลุ่มธุรกิจ ภาพ: THAI DATA (ข้อมูล: LVMH)

การเติบโตรายไตรมาสของปี 2026

ตารางท้ายประกาศแสดงว่าการเติบโตแบบออร์แกนิกของทั้งกลุ่มขึ้นไปสูงสุดในไตรมาส 2 แล้วชะลอลงใน LVMH ไตรมาส 3

กลุ่มธุรกิจ (ออร์แกนิก) ไตรมาส 1 ไตรมาส 2 ไตรมาส 3
รวมทั้งกลุ่ม +1% +3% +1%
แฟชั่นและเครื่องหนัง -2% +1% -5%
นาฬิกาและจิวเวลรี +7% +11% +6%
ค้าปลีกเฉพาะทาง +4% +6% +8%
น้ำหอมและเครื่องสำอาง 0% -1% +1%
ไวน์และสุรา +5% +5% +6%

ค้าปลีกเฉพาะทางเป็นกลุ่มเดียวที่เร่งตัวขึ้นทุกไตรมาส ส่วนนาฬิกาและจิวเวลรีชะลอจาก 11% ในไตรมาส 2 เหลือ 6% ใน LVMH ไตรมาส 3 แต่ยังเติบโตสูงกว่าค่าเฉลี่ยของกลุ่ม

แฟชั่นและเครื่องหนังของ LVMH ไตรมาส 3 ถูกจีนฉุด

กลุ่มแฟชั่นและเครื่องหนังซึ่งฉุด LVMH ไตรมาส 3 มีรายได้ 26,391 ล้านยูโรใน 9 เดือนแรก คิดเป็นเกือบครึ่งของรายได้ทั้งกลุ่ม การเติบโตแบบออร์แกนิกรายไตรมาสของกลุ่มนี้เป็น -2% ในไตรมาส 1, +1% ในไตรมาส 2 และ -5% ในไตรมาส 3 LVMH ระบุว่ากลุ่มนี้ได้ประโยชน์จากตลาดสหรัฐฯ ที่คึกคัก แต่ไตรมาส 3 ได้รับผลจากดีมานด์ในจีนที่ชะลอตัว

ด้านแบรนด์ LVMH ระบุว่า Louis Vuitton ฉลองครบ 130 ปีของลาย Monogram, Christian Dior ได้รับผลตอบรับดีจากงานออกแบบของ Jonathan Anderson และเปิดร้าน House of Dior แห่งใหม่ที่มิลานในเดือนกันยายน ส่วน Loro Piana ทำผลงานได้ดีเยี่ยม และ Celine ประสบความสำเร็จกับคอลเลกชันของ Michael Rider

ธุรกิจที่ยังโต: Sephora จิวเวลรี และไวน์สุรา

  • ค้าปลีกเฉพาะทาง ไตรมาส 3 โต 8% แบบออร์แกนิก Sephora รายได้เติบโตแรงและได้ส่วนแบ่งตลาดเพิ่มในหลายประเทศ จากแบรนด์เดิมและสินค้าขายเฉพาะ เช่น Rhode และแบรนด์ความงามจากจีน (C-Beauty) พร้อมเปิดตลาดใหม่ในเบลเยียมและโครเอเชีย
  • นาฬิกาและจิวเวลรี 9 เดือนโต 8% จากจิวเวลรีเป็นหลัก Tiffany & Co. เสริมสินค้าหลักอย่าง HardWear และ Knot ส่วน Bvlgari ระบุว่าคอลเลกชัน Eclettica ทำรายได้เป็นสถิติ
  • ไวน์และสุรา 9 เดือนโต 5% แชมเปญฟื้นตัวต่อเนื่องโดยเฉพาะในยุโรป และ Hennessy มีโมเมนตัมดีในเอเชีย

นอกจากนี้ LVMH ขาย Marc Jacobs ให้ WHP Global เมื่อ 1 กันยายน 2026 และระบุว่าธุรกิจส่วนใหญ่ของ DFS ผู้ค้าปลีกสินค้าปลอดภาษีถูกขายไปแล้ว ทำให้ขอบเขตกิจการเปลี่ยนไปกระทบรายได้ LVMH ไตรมาส 3 ราว -2%

ทำไมเรื่องนี้สำคัญ

LVMH เป็นกลุ่มสินค้าหรูหราที่ใหญ่ที่สุดในโลก ผลงานจึงเป็นเครื่องวัดกำลังซื้อของลูกค้ารายได้สูงทั่วโลก ตัวเลข LVMH ไตรมาส 3 แสดงภาพที่แยกชัด สหรัฐฯ ยุโรป และญี่ปุ่นยังซื้อ แต่จีนชะลอ และหมวดความงามใน Sephora กับจิวเวลรี ไปได้ดีกว่ากระเป๋าและเสื้อผ้าแฟชั่น

ผลต่อองค์กรไทย

  • ห้างสรรพสินค้าและศูนย์การค้าที่มีแบรนด์หรู ควรติดตามสัดส่วนลูกค้าจีนในยอดขาย เพราะบริษัทระบุชัดว่าดีมานด์ในจีนคือปัจจัยที่ฉุด LVMH ไตรมาส 3
  • ผู้ค้าปลีกความงามและเครื่องสำอาง เห็นได้ว่าสินค้าขายเฉพาะและแบรนด์ใหม่ รวมถึงแบรนด์จากจีน ช่วยดึงลูกค้าเข้าร้านได้ แม้ภาพรวมสินค้าหรูชะลอ
  • ร้านจิวเวลรีและนาฬิกา ควรติดตามว่าความต้องการจิวเวลรีระดับบน ซึ่งเป็นกลุ่มที่โตเร็วที่สุดของ LVMH ใน 9 เดือนแรก (+8%) สะท้อนมาถึงลูกค้าในไทยหรือไม่
  • ธุรกิจที่พึ่งนักท่องเที่ยวกำลังซื้อสูง ควรกระจายตลาดไปยังลูกค้าสหรัฐฯ ยุโรป และญี่ปุ่น ซึ่ง LVMH ระบุว่ายังเติบโตดี

ติดตามข่าวค้าปลีกและแบรนด์สินค้าอุปโภคบริโภคได้ที่หมวดค้าปลีก

คำถามที่พบบ่อย

รายได้ LVMH ไตรมาส 3 ปี 2026 เป็นอย่างไร?

รายได้ LVMH ไตรมาส 3 ปี 2026 อยู่ที่ 18,504 ล้านยูโร เทียบกับ 18,280 ล้านยูโรในไตรมาส 3 ปี 2025 และเติบโตแบบออร์แกนิก 1% ซึ่งตัดผลของค่าเงินและการเปลี่ยนขอบเขตกิจการออกแล้ว ส่วนรายได้ 9 เดือนแรกอยู่ที่ 57,148 ล้านยูโร โตแบบออร์แกนิก 2%

ทำไมยอดขายแฟชั่นของ LVMH ไตรมาส 3 ลดลง?

LVMH ระบุว่ากลุ่มแฟชั่นและเครื่องหนังได้ประโยชน์จากตลาดสหรัฐฯ ที่คึกคัก แต่ในไตรมาส 3 ได้รับผลจากดีมานด์ในจีนที่ชะลอตัว รายได้กลุ่มนี้ในไตรมาส 3 จึงลดลง 5% แบบออร์แกนิก เหลือ 8,245 ล้านยูโร จาก 8,497 ล้านยูโรในปีก่อน

ธุรกิจไหนของ LVMH ยังเติบโตดีในปี 2026?

ใน 9 เดือนแรกของปี 2026 กลุ่มนาฬิกาและจิวเวลรีโตแบบออร์แกนิก 8% นำโดย Tiffany & Co. และ Bvlgari กลุ่มค้าปลีกเฉพาะทางโต 6% จาก Sephora ที่ได้ส่วนแบ่งตลาดเพิ่มในหลายประเทศ และกลุ่มไวน์และสุราโต 5% ส่วนน้ำหอมและเครื่องสำอางทรงตัว

ออร์แกนิกต่างจากตัวเลขที่รายงานอย่างไร?

การเติบโตแบบออร์แกนิกคือการเติบโตที่คงขอบเขตกิจการและค่าเงินไว้เท่าเดิม LVMH ระบุว่าใน 9 เดือนแรก การเปลี่ยนขอบเขตกิจการทำให้รายได้ลดลง 1% และค่าเงินทำให้ลดลงอีก 3% รายได้ที่รายงานจึงลดลง 2% ทั้งที่ธุรกิจเดิมโตแบบออร์แกนิก 2%

แหล่งอ้างอิง

  1. Continued growth in the third quarter of 2026 — LVMH
  2. LVMH 2026 Third Quarter Revenue (PDF) — LVMH

บุคคล องค์กร และสถานที่ในข่าวนี้

เลือกชื่อเพื่ออ่านข่าวทั้งหมดที่กล่าวถึง ตัวเลขคือจำนวนข่าว

องค์กรและบริษัท
Louis Vuitton3
แชร์FacebookXLINELinkedIn

พบข้อมูลคลาดเคลื่อน? แจ้งกองบรรณาธิการ